Hợp đồng mua bán xe ô tô giữa DN và DN

Chủ đề   RSS   
  • #334430 22/07/2014

    tuantran590

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng mua bán xe ô tô giữa DN và DN

    Em là thành viên mới, xin phiền Luật sư tư vấn giùm cho em thắc mắc. DN của em nay có nhu cầu mua 1 chiếc xe ô tô đã qua sử dụng, em được giao soạn 1 văn bản hợp đồng mua bán với bên bán(Em xin viết tắt bên bán là BB và bên mua là BM). Trong hợp đồng có 1 điều khoản là BM giao trước 75% số tiền cho BB và BB giao đầy đủ giấy tờ xe cho BM để đi làm thủ tục sang tên chuyển chủ và sau khi làm thủ tục giấy tờ chuyển chủ tại cơ quan có thẩm quyền xong thì BM nhận xe và chuyển đủ 25% số tiền còn lại. Nay em muốn Luật sư tư vấn giúp cho em là trong thời gian DN em cầm giấy tờ đi làm thủ tục sang tên chuyển chủ thì cần những thủ tục và trình tự như thế nào? Thời gian này là khoảng bao nhiêu ngày?Em xin chân thành cảm ơn Luật sư! Chúc luật sư dồi dào sức khỏe!

     
    16988 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334724   23/07/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 402 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    1. Về thủ tục và trình tự sang tên xe

    Văn bản pháp luật quy định về nội dung này là Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành có hiệu lực từ ngày 01/6/2014, theo đó,

    Điều 11 quy định về đăng ký sang tên xe trong cùng một tỉnh, hồ sơ gồm:

     (i) Giấy khai đăng ký xe (tại đây).

    (ii) Giấy chứng nhận đăng ký xe.

    (iii)  Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe là quyết định bán/hợp đồng mua bán (có công chứng).

    (iv)  Chứng từ lệ phí trước bạ (Biên lai hoặc giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước bằng tiền mặt hoặc séc qua kho bạc nhà nước (có xác nhận của kho bạc nhà nước đã nhận tiền) hoặc giấy ủy nhiệm chi qua ngân hàng nộp lệ phí trước bạ.

    Điều 12 quy định về đăng ký sang tên xe từ tỉnh khác chuyển đến, hồ sơ gồm:

    (i) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02).

    (ii) Chứng từ lệ phí trước bạ.

    (iii) Giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04

    (iv) Phiếu sang tên di chuyển kèm theo chứng từ chuyển quyền sở hữu xe.

    (v) Hồ sơ gốc của xe theo quy định

    Nghĩa vụ thông báo về việc chuyển quyền sở hữu xe của chủ xe:

    Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe (khoản 3, điều 6 Thông tư 15).

    2. Thời gian thực hiện:

    Cấp mới, đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe; cấp hồ sơ sang tên, di chuyển xe; cấp giấy chứng nhận thu hồi đăng ký, biển số xe thì thời gian hoàn thành thủ tục không quá 2 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

    Điều 4 Thông tư 15.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe.

    Trân trọng./.

     

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    tuantran590 (24/07/2014) ngocchi63 (24/07/2014) Ongrungf (29/07/2016)
  • #334761   23/07/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Bạn lên hệ với cơ quan thuế để khai lệ phí trước bạ sau đó liên hệ với phòng cảnh sát giao thông để làm thủ tục sang tên

    Hồ sơ gồm:

     Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương
    1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:
    a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).
    b) Giấy chứng nhận đăng ký xe.
    c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.
    d) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.
    2. Đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới.

     Đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến
    1. Chủ xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:
    a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).
    b) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.
    c) Giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này) và phiếu sang tên di chuyển kèm theo chứng từ chuyển quyền sở hữu xe quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.
    d) Hồ sơ gốc của xe theo quy định.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn vpluathuyhung vì bài viết hữu ích
    Ongrungf (29/07/2016) tuantran590 (24/07/2014)
  • #334989   24/07/2014

    tuantran590
    tuantran590

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Em chân thành cảm ơn 2 Luật sư đã tư vấn cho em. Chúc 2 LS sức khỏe dồi dào để công tác tốt nhé!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net