Hợp đồng mua bán vô hiệu

Chủ đề   RSS   
  • #404797 01/11/2015

    Hợp đồng mua bán vô hiệu

    Ví dụ bạn tôi  nhờ tôi giữ hộ 1 chiếc điện thoại. Nhưng tôi lại mang nó đi bán. Cửa hàng mua điện thoại này ko biết là điện thoại không phải của tôi. Hợp đông mua bán giữa tôi và cửa hàng có vô hiệu hay không? Căn cứ vào đâu?

     
    8162 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #404830   02/11/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3080)
    Số điểm: 65581
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4163 lần


    Có nhé bạn. 

    Bạn xem Điều 132 Bộ luật dân sự 2005:

    Điều 132. Giao dịch dân sự vô hiệu do bị lừa dối, đe dọa

    Khi một bên tham gia giao dịch dân sự do bị lừa dối hoặc bị đe dọa thì có quyền yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu.

    Lừa dối trong giao dịch là hành vi cố ý của một bên hoặc của người thứ ba nhằm làm cho bên kia hiểu sai lệch về chủ thể, tính chất của đối tượng hoặc nội dung của giao dịch dân sự nên đã xác lập giao dịch đó.

    Đe dọa trong giao dịch là hành vi cố ý của một bên hoặc người thứ ba làm cho bên kia buộc phải thực hiện giao dịch nhằm tránh thiệt hại về tính mạng, sức khoẻ, danh dự, uy tín, nhân phẩm, tài sản của mình hoặc của cha, mẹ, vợ, chồng, con của mình.

     
    Báo quản trị |  
  • #404840   02/11/2015

    Ngoài ra, do bạn không phải là chủ sở hữu của tài sản nên bạn chỉ có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản không thuộc quyền sở hữu của mình theo thoả thuận với chủ sở hữu tài sản đó hoặc theo quy định của pháp luật.

    Do đó bạn không  thể tự ý bán chiếc điện thoại này. 

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #404841   02/11/2015

    phamanh1993
    phamanh1993
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2015
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 29 lần


    căn cứ vào Điều 257 BLDS 2005

    Điều 257. Quyền đòi lại động sản không phải đăng ký quyền sở hữu từ người chiếm hữu ngay tình

    Chủ sở hữu có quyền đòi lại động sản không phải đăng ký quyền sở hữu từ người chiếm hữu ngay tình trong trường hợp người chiếm hữu ngay tình có được động sản này thông qua hợp đồng không có đền bù với người không có quyền định đoạt tài sản; trong trường hợp hợp đồng này là hợp đồng có đền bù thì chủ sở hữu có quyền đòi lại động sản nếu động sản đó bị lấy cắp, bị mất hoặc trường hợp khác bị chiếm hữu ngoài ý chí của chủ sở hữu.

     

    tôi phân tích cho bạn một số vấn đề như sau:

    - điện thoại là động sản k phải đăng kí quyền sỡ hữu.

    - bạn của bạn nhờ bạn giữ hộ điện thoại : động sản rời khỏi tay chủ sỡ hữu trong ý chí

    - bạn bán cho cửa hàng nhưng họ k biết điện thoại này không phải là của bạn: họ ngay tình và hợp đồng của bạn và họ là hợp đồng có đền bù.

    bạn của bạn không thể đòi được điện thoại từ của hàng. Hợp đồng của bạn và cửa hàng k bị vô hiệu đâu bạn. 

    còn tôi k nghĩ là nó bị vô hiệu do lừa dối đau, mà vốn dĩ hợp đồng muốn coi vô hiệu hay k thì phải chờ tòa tuyên, tòa k tuyên thì nó vẫn có hiệu lực

    tất cả chỉ là hình thức, việc chúng ta cần làm chỉ là diễn cho tốt thôi !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #404865   02/11/2015

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 54
    Được cảm ơn 140 lần


    Trên góc độ dân sự, theo luật dân sự:

    Điều 123. Mục đích của giao dịch dân sự

    Mục đích của giao dịch dân sự là lợi ích hợp pháp mà các bên mong muốn đạt được khi xác lập giao dịch đó.

    Điều 128. Giao dịch dân sự vô hiệu do vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội

    Giao dịch dân sự có mục đích và nội dung vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội thì vô hiệu.

    Điều cấm của pháp luật là những quy định của pháp luật không cho phép chủ thể thực hiện những hành vi nhất định.

    Đạo đức xã hội là những chuẩn mực ứng xử chung giữa người với người trong đời sống xã hội, được cộng đồng thừa nhận và tôn trọng.

    Do đó việc bán tài sản (điện thoại) không thuộc sở hữu của mình là hành vi trái pháp luật, trái đạo đức. Giao dịch đó sẽ bị vô hiệu.

    Trên góc độ hình sự:

    Đây là hành vi phạm tội lạm dụng tín nhiệm, chiếc điện thoại là vật chứng, sau khi xét xử sẽ phải trả lại cho bị hại.

     

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #405040   03/11/2015

    Cám ơn các bạn.  Nhưng mà mình vẫn chưa thấy ý kiến của các bạn đúng. Và mình đã tìm đc câu tra lời là hợp đồng này không vô hiệu.

     

    Cập nhật bởi nhathluk39 ngày 03/11/2015 03:41:39 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #405055   03/11/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (794)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 413 lần


    nhathluk39 viết:

    Cám ơn các bạn.  Nhưng mà mình vẫn chưa thấy ý kiến của các bạn đúng. Và mình đã tìm đc câu tra lời là hợp đồng này không vô hiệu.

     

    Chào bạn!

    Đúng là việc mua bán điện thoại giữa bạn và cửa hàng là không vô hiệu vì mua bán bán điện thoại qua cửa hàng thường là giao dịch "tiền trao cháo mút" không cần chứng minh nguồn gốc tài sản hợp pháp. Tuy nhiên, nếu bạn của bạn chứng minh được chiếc điện thoại đang nằm ở cửa tiệm cửa hàng là của mình và có đủ bằng chứng (hoá đơn mua bán, số serial hàng hoá, số imei...thì rắc rối to bạn nhé! Lúc này việc mua bán giữa bạn với cửa hàng là vô hiệu do có sự lừa dối (tài sản không thuộc quyền ở hữu của bạn) và có thể bị truy cứu TNHS nếu có dấu hiệu chiếm giữ tài sản trái phép (nếu điện thoại có giá trị).

     
    Báo quản trị |  
  • #405067   03/11/2015

    Có thể. Thực ra mình đang giải quyết 1  bài tập tình huống khác và đang mắc một số chỗ nên mình đưa ra 1 tình huống giả định để hỏi. Vs cả mình đang giải quyết nó trên lĩnh vực dân sự, ko cho những gì liên quan đến hình sự vào. Bạn đưa cái dấu hiệu lừa dối đấy vào ko có tác dụng gì đâu. Nếu bên cửa hàng vẫn muốn giữ điện thoại đó thì hợp đồng vẫn có hiệu lực.

     
    Báo quản trị |  
  • #405073   03/11/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31460
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1932 lần


    Chào bạn nhathluk39

    Bạn trả lời thử 3câu hỏi này để xem kết luận của bạn có đúng hay không?

    -Thứ nhất, nếu bạn là người chủ chiếc chiếc điện thoại gởi bạn và bị bạn tự ý bán, khi đòi không được bạn có báo công an hay không?

    - Nếu công an xác định sự thật như tình tiết bạn nêu là đủ dấu hiệu của tội lạm dụng tín nhiệm thì đây có còn là dân sự hay không?

    - Chiếc điện thoại sẽ là vật chứng thì phải trả lại cho ai?

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #405074   03/11/2015

    Đây chỉ là giả sử. Mục đích của mình ko phải là đi sâu giải quyết cái câu giả sử này.

    Ok. Kiến thức của bạn rất sâu. Rất cám ơn bạn đã trả lời một cách cặn kẽ như thế.

    Mình đang làm bài tập dân sự.  Chắc là mình đưa ra câu giả sử hơi rắc rối 

    Cập nhật bởi nhathluk39 ngày 03/11/2015 07:51:27 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #405077   03/11/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31460
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1932 lần


    Chào bạn.

    Khi còn đang học thì tôi chưa thể đặt được một tình huống như bạn; Tôi rất quý bạn về điều đó.

    Vấn đề là chúng ta trao đổi để bạn thấy rỏ vấn đề khi có sự phản biện. Tôi hiểu ý bạn đang bàn về vấn đề "ngay tình", nhưng ví dụ này chưa phù hợp nếu dùng luật dân sự giải quyết.

    Hy vọng bạn tiếp tục đặt thêm nhiều tình huống để cùng trao đổi.

    Kiến thức tôi hoàn toàn không sâu như bạn nhận xét, mà trái lại nhờ tham gia vào diễn đàn thường xuyên nên tôi  khắc phục được nhiều vấn đề "hiểu chưa đúng" của mình về luật.

     

     
    Báo quản trị |