DanLuat 2015

Hợp đồng mua bán nhà đã được công chứng thì có bị tranh chấp hay không???

Chủ đề   RSS   
  • #291904 17/10/2013

    SarahTran

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/08/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng mua bán nhà đã được công chứng thì có bị tranh chấp hay không???

    Chào Luật sự,

     

    Tôi có vấn đề cần tư vấn như sau:

    Tôi có mua 1 căn nhà ớ quận Tân Bình, Hợp đồng mua bán nhà đã được công chứng xong tại Văn phòng Công chứng ở TpHCM.

    Và đã giao 80% số tiền mua nhà cho chủ nhà. Sau đó tôi phát hiện ra căn nhà này đang có tranh chấp về quyền sở hữu.

    Tôi rất lo lắng và yêu cầu chủ nhà hủy hợp đồng và trả lại tiền cho tôi. Nhưng chủ nhà không đồng ý và cho rằng : "hợp đồng đã được công chứng, tức là đã được chứng nhận bởi cơ quan nhà nước và đã đúng quy định của pháp luật". Và chủ nhà bảo tôi cứ yên tâm mà thực hiện hợp đồng.

    Cho tôi hỏi:

    1. Chủ nhà trả lời tôi như vậy là đúng hay sai? Có cơ sở pháp lý nào về việc này không, thưa luật sư?

    2.Quyền và nghĩa vụ của tôi và chủ nhà trong việc giao dịch này được pháp luật quy định như thế nào?

    3. Tôi phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình, thưa luật sư?

    Xin chân thành cảm ơn Luật sư.

     

     
    4831 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293116   24/10/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3251)
    Số điểm: 21057
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1074 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo khoản 5 Điều 93 Luật Nhà ở thì quyền sở hữu nhà được chuyển từ bên bán sang bên mua kể từ thời điểm hợp đồng được công chứng. Tuy nhiên, thực tế áp dụng pháp luật có nhiều trường hợp không thực sự như vậy.

    Nếu quan ngại thì bạn nên thỏa thuận trả lại nhà cho bên bán. Trường hợp bạn tiến hành sang tên không được do lỗi bên bán (ví dụ do tranh chấp) thì có quyền yêu cầu chấm dứt hợp đồng và đòi bồi thường thiệt hại (nếu có).

     

    Trân trọng! 

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com