Hợp đồng mua bán hàng hóa Quốc tế 3 bên

Chủ đề   RSS   
  • #208614 21/08/2012

    ngocn1

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng mua bán hàng hóa Quốc tế 3 bên

    Xin hỏi luật sư tình huống về Hợp đồng mua bán hàng hóa quốc tế 3 bên như sau:

    Cty A: công ty Nhật muốn NK mặt hàng thủy sản đã qua chế biến để làm nguyên liệu sx tại Nhật

    Cty B: cty Việt Nam ( cty tôi)

    Cty C: công ty bán mặt hàng thủy sản đã qua chế biến.

    Tình huống: Cty A muốn mua mặt hàng thủy sản của cty C nhưng muốn cty B là bên chịu trách nhiệm về chất lượng và thời hạn giao hàng vì cty A và cty C bất đồng về ngôn ngữ và cty A chưa có độ tin tưởng với cty C.

    Vậy nếu cty tôi ký hợp đồng thương mại giữa 3 bên (Cty A là bên mua, cty C là bên bán và cty B là bên thứ 3 chịu trách nhiệm kiểm tra chất lượng sản phẩm và tiến độ giao hàng) thì có gặp vấn đề gì mặt pháp lý không?

    - Tư cách chủ thể hợp đồng: chúng tôi (cty B) cần phải có điều kiện gì không?

    - Chúng tôi cần phải lưu ý những  nội dung gì khi ký kết hợp đồng này?

    Rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư.

    Phạm Thị Vân Ngọc (ngocptv@gmail.com)

     

     
    25972 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #208951   23/08/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Chào bạn.

    Cty bạn ký HĐTM 3 bên như vậy thì không có vấn đề gì, Các điều khoản mà cty bạn cần phải lưu ý là phải ràng buộc cty C trách nhiệm về chất lượng và tiến độ giao hàng, còn đối với bên A thì phải đảm bảo nghĩa vụ thanh toán. Tuy nhiên vì đây là HĐ mua bán với nước ngoài  nên tốt nhất bạn nên liên hệ tìm một luật sư để tư vấn cụ thể hơn cho cty bạn.

     

    Thân chào bạn

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduytam vì bài viết hữu ích
    ngocn1 (23/08/2012)
  • #209375   24/08/2012

    bocuakhi
    bocuakhi

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2009
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn!

    Trong trường hợp này, công ty bạn xem xét khả năng ký hợp đồng theo các điều từ Điều 155 đến 165 Luật Thương mại: Hợp đồng ủy thác.

    088018051803101777

     
    Báo quản trị |  
  • #324242   21/05/2014

    Chào Luật Sư,

    Nhờ Luật sư tư vấn giúp vấn đề như sau:

    - CTy A (Singapore) kí HĐ bán hàng cho CTy B (Việt Nam)

    - CTy B kí HĐ bán hàng cho CTy C (Campuchia)

    1) Vậy lô hàng có được phép vận chuyển thẳng từ Singapore qua Campuchia không?

    2) Có phát sinh thủ tục hải quan tại Việt Nam Không?

    3) Cty A (Singapore) phát hành các chứng từ cho CTy B (Việt Nam) và CTy B phát hành lại cho CTy C (Campuchia)?

    4) Trên bill shipper và consignee là ai?

    5) Trường hợp này có thể làm CO back to back được không?

    Chân thành cảm ơn Luật sư.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuycofer2007 vì bài viết hữu ích
    3Dsmartsolutions (31/10/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN DUY TÂM - VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUỐC VIỆT

ĐC: 215B Phạm Văn Thuận, phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

ĐT: 061 3600436 Fax: 061 3918588 - DĐ: 0979 889908 - Email: lsduytam@yahoo.com.