DanLuat 2015

Hợp đồng mua bán hàng hóa

Chủ đề   RSS   
  • #384506 22/05/2015

    nmxmbp

    Sơ sinh


    Tham gia:06/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng mua bán hàng hóa

    Kính chào luật sư!

    Hiện tại tôi đang công tác cho một Cty cổ phần 50% vốn nhà nước.

    Phía công ty tôi có ký kết HĐ mua bán thiết bị máy móc với một công ty chuyên về lĩnh vực này.Việc ký kết sau khi thông qua quy trình đấu thầu.

    Trong hợp đồng hai bên thỏa thuận các điều khoản về hàng hóa và thanh toán cụ thể. Tuy nhiên, về phía Bên bán đã có 1 sai sót về đơn vị tính số lượng hàng hóa dẫn đến sai sót về số tiền. (1 bộ máy có 4 phần, mỗi phần có giá trị riêng, nhưng trong báo giá Bên bán chỉ ghi đơn vị tính 1 phần nên đơn giá cũng chỉ 1 phần). Bên mua chúng tôi nhận hàng và không biết có sự sai sót này.

    Sau đấy phía Bên bán có công văn thông báo sai sót này. Bên mua chúng tôi đã đồng ý chấp nhận ký phụ lục HĐ điều chỉnh đơn giá. Nhưng sau này phía bên tôi xem xét số tiền ký phụ lục bổ sung quá cao,  vượt quá 10% cho phép.

    Vậy nay tôi muốn hỏi luật sư, liệu việc báo giá và điều chỉnh giá như vậy của Bên bán có vi phạm quy định về đảm bảo giao hàng đúng và đủ số lượng, chất lượng không?

    Khả năng chi trả thêm của cty chúng tôi đối với phụ lục này là không thể. Vậy có hướng giải quyết như thế nào đối với hợp đồng này ạ?

    Rất mong nhận được sự tư vấn từ phía luật sư.

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

    Trân trọng./.

     
    5390 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #385558   29/05/2015

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (804)
    Số điểm: 5734
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 349 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    1.   Nghĩa vụ giao hàng đúng số lượng, chất lượng của bên bán

    Điều 34 Luật Thương mại 2005 quy định về nghĩa vụ của bên bán: “Giao hàng, chứng từ theo thỏa thuận trong hợp đồng về số lượng, chất lượng, cách thức đóng gói, bảo quản và các quy định khác trong hợp đồng

    Theo thông tin bạn cung cấp, bên bán đã giao hàng và bên phía công ty bạn cũng đã nhận hàng. Số lượng, chất lượng hàng hóa đều không có thay đổi so với hợp đồng đã ký kết giữa các bên. Như vậy, Bên bán không vi phạm nghĩa vụ giao hàng.

    Riêng về điều khoản giá trong hợp đồng, do khi báo giá cũng như trong hợp đồng hai bên ký, bên mua đã bỏ sót không tính tiền 3/4 thành phần của hàng nên hai bên đã có sự trao đổi và thỏa thuận bổ sung thêm phụ lục thay đổi giá (theo hướng tăng thêm).

    Như  vậy, có thể nói bên bạn đã chấp thuận điều chỉnh lại giá (thông qua việc chấp thuận ký phụ lục hợp đồng).

    2.   Hướng giải quyết

    Về nguyên tắc, khi đã ký kết hợp đồng, phụ lục hợp đồng thì các bên có nghĩa vụ phải tuân thủ để thực hiện cho đúng.

    Nếu công ty bạn nhận thấy mức giá hàng hóa như vậy là quá cao không thể thực hiện được thì cần lên phương án đàm phán với bên bán về việc: (i) thỏa thuận lại về đơn giá hoặc (ii) xin gia hạn thời gian thanh toán để cân đối và thu xếp nguồn tài chính chi trả.

    Hoặc nhận thấy khả năng đàm phán giảm giá không thành trong khi bên bạn không thể thu xếp được tài chính chi trả, bên bạn có thể đề xuất xin được chuyển giao lại hàng hóa (đã mua) cho Bên bán.

    Trường hợp không đạt được sự thỏa thuận với bên bán mà bên bạn không thanh toán đúng hạn thì phải bồi thường thiệt hại do hành vi chậm thanh toán (nếu bên bán chứng minh được).

    Đồng thời trong trường hợp các bên có thỏa thuận thì bên bạn có thể bị phạt hợp đồng nhưng không quá mức không quá 8% (căn cứ điều 301 Luật thương mại).

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp. 

    Trân trọng./. 

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
  • #386592   05/06/2015

    Có thể cho tôi xin mẫu hợp đồng mới nhất năm 2015:

    - Hợp đồng mua bán hàng hóa

    - Hợp đồng xây dựng công trình (xây mới)

    - Hợp đồng xây dựng sữa chữa công trình 

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

Website: luattienphong.net

0 Thành viên đang online
-