Hợp đồng mua bán gạch

Chủ đề   RSS   
  • #294187 29/10/2013

    nampc_183

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng mua bán gạch

    Xin chào luật sư!
    Doanh nghiệp tôi ký hợp đồng bán gạch cho 1 khách hàng trị giá 100tr.Chúng tôi đã thống nhất mức phạt trong hợp đồng cho mỗi vi phạm là 4% giá trị hợp đồng nhưng không đề cập đến bồi thường thiệt hại.Chúng tôi đã giao hàng đúng hẹn nhưng Khách Hàng nói chất lượng gạch không đúng như hợp đồng nên ngoài tiền phạt 4tr còn đòi bồi thường thiệt hại 10tr.Chúng tôi chỉ đồng ý nộp phạt 4tr có đúng không?
    Mong luật sư giải đáp giúp tôi!

     
    11078 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #294373   30/10/2013
    Được đánh dấu trả lời

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 411 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    Theo Luật Thương mại hiện hành, đối với các hợp đồng kinh doanh thương mại, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại là nghĩa vụ đương nhiên của bên vi phạm cho dù có thể được thỏa thuận trong hợp đồng hay không, còn chế tài phạt hợp đồng chỉ áp dụng trong trường hợp các bên có thỏa thuận trong hợp đồng và mức phạt không quá 8% phần giá trị hợp đồng bị vi phạm.

    Theo Luật Dân sự hiện hành, trong hợp đồng nếu các bên chỉ có thỏa thuận phạt hợp đồng mà không có thỏa thuận về bồi thường thì bên vi phạm chỉ có nghĩa vụ phải nộp phạt (mức phạt không bị hạn chế tối đa).

    Luật Thương mại cũng đã quy định: Hoạt động thương mại là hoạt động nhằm mục đích sinh lợi, bao gồm mua bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ, đầu tư, xúc tiến thương mại và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác (Điều 3) và hoạt động thương mại không được quy định trong Luật Thương mại và trong các luật khác thì áp dụng quy định của Bộ luật Dân sự (Điều 4).

    Bạn đối chiếu với quy định để xem hợp đồng của mình thuộc luật nào điều chỉnh để xác định nghĩa vụ của mình nhé, nếu bạn cần hỗ trợ bạn có thể điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3, chúng tôi sẽ trợ giúp thêm.

    Trân trọng./.

     
     
    Báo quản trị |  
  • #294379   30/10/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3350)
    Số điểm: 21822
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1211 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trong hợp đồng không đề cập thì bên bị vi phạm vẫn có quyền yêu cầu bồi thường căn cứ vào các quy định pháp luật có liên quan. Đối với điều khoản phạt: Do hợp đồng quy định nên bên bị vi phạm có quyền yêu cầu tiền phạt. Vì vậy, bên kia đòi cả phạt và bồi thường thiệt hại là có cơ sở.

     

    Trân trọng!

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com