DanLuat 2015

Hợp đồng mua bán đất ở có công chứng, chứng thực.

Chủ đề   RSS   
  • #286842 18/09/2013

    tuanlinh202

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2013
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 490
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng mua bán đất ở có công chứng, chứng thực.

    Cho tôi hỏi là: năm 1993 bố tôi có mua đất với ông Ngoại tôi, có làm hợp đồng mua bán đất ở, tuy nhiên lại không có công chứng, chứng thực. Năm 2007 Bố tôi có làm lại bản hợp đồng đó, đem đi công chứng, chứng thực nhưng UBND Xã không công chứng, chúng thực cho vì lý do đất đang trong vùng quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất. Đến bây giờ là năm 2013, bố tôi đã mất, giờ tôi muốn đi lấy công chứng, chứng thực cho cái HĐ viết tay giữa bố tôi và ông Ngoại đó, có được không ạ? ( Tôi lo sau này có thể khi ông ngoại tôi mất đi sẽ phát sinh nhiều điều)

    Cập nhật bởi tuanlinh202 ngày 18/09/2013 01:42:53 CH
     
    5663 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #287091   19/09/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Liên quan nội dung bạn hỏi Luật sư trả lời như sau:

    Theo quy định tại Điều 66, Nghị định 84/2007/NĐ- CP thì từ ngày 1.1.2008 hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được công chứng của văn phòng công chứng và người chuyển nhượng phải xuất trình được giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, trường hợp này ông ngoại bạn chưa được cấp giấy chứng nhận nên nếu ông ngoại bạn muốn thực hiện việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất vào thời điểm này thì chưa thể thực hiện được.

    Bên cạnh đó theo quy định của Luật công chứng khi công chứng hợp đồng hai bên ký hợp đồng phải ký trực tiếp trước mặt công chứng viên, trường hợp này bố bạn đã mất nên cũng không thể thực hiện được. Văn phòng công chứng hoặc UBND xã phường nơi có thửa đất cũng sẽ không đáp ứng yêu cầu của bạn là công chứng, chứng thực hợp đồng mua bán đất giữa ông ngoại bạn và bố bạn từ năm 1993 được.

    Đó là thông tin liên quan tới sự việc của gia đình bạn.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #287714   23/09/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 3515
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 148 lần


    Luật Hòa Bình trao đổi như sau:

    Nguyên tắc công chứng là các bên phải xuất trình các giấy tờ bản gốc và ký trước mặt công chứng viên nên trường hợp này bạn mang hồ sơ từ năm 2008 đi xin xác nhận của công chứng thì đúng là không thể được xác nhận.

    Ngoài ra, hiện tại bố bạn đã mất nên không thể ký lại được hợp đồng. Do vậy bạn có thể yêu cầu ông ngoại của bạn ký hợp đồng chuyển nhượng hoặc tặng cho đối với mẹ của bạn. 

    Theo Luật sư Luật Hòa Bình thì trương hơp này nên làm hợp đồng tặng cho giữa ông ngoại bạn và mẹ của bạn vì hai người có quan hệ cha - con nên được miễn thuế TNCN.

    Sau khi làm thủ tục tặng cho xong bạn mang hồ sơ nộp tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất để đăng ký sang tên sổ đỏ để tránh những rắc rối sau này. 

    Trân trọng.

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-