HỢP ĐỒNG MUA BÁN ĐẤT

Chủ đề   RSS   
  • #257372 24/04/2013

    HỢP ĐỒNG MUA BÁN ĐẤT

    Tôi có tình huống như thế này mong mọi người cùng nhau thảo luận, góp ý giúp tôi.

    Ông A cho bà B vay tiền (cho vay nặng lãi) nhưng không làm hợp đồng cho vay, bên A yêu cầu bên B thế chấp nhà đất nhưng không làm hợp đồng thế chấp mà làm hợp đồng mua bán 1 phần nhà đất của B trị giá 300 triệu, hợp đồng có công chứng của phòng công chứng. Theo hợp đồng thì bên A đã trả cho bên B 300 triệu đồng nhưng thực chất đó là số tiền cho vay nặng lãi. Như vậy, hợp đồng mua bán này có phải là hợp đồng giả cách và vô hiệu hay không?

    Thứ hai, cho tôi hỏi, người được ủy quyền thực hiện việc ủy quyền trong việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Như vậy, khi có tranh chấp phát sinh liên quan hợp đồng chuyển nhượng này thì người có yêu cầu khởi kiện sẽ kiện ai? Chủ sỡ hữu nhà đất hay người được ủy quyền? Cơ sở pháp lý nếu có.

    Trân trọng cảm ơn!

     
    8712 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #257431   24/04/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1975 lần


    kimthao572 viết:

    Tôi có tình huống như thế này mong mọi người cùng nhau thảo luận, góp ý giúp tôi.

    Ông A cho bà B vay tiền (cho vay nặng lãi) nhưng không làm hợp đồng cho vay, bên A yêu cầu bên B thế chấp nhà đất nhưng không làm hợp đồng thế chấp mà làm hợp đồng mua bán 1 phần nhà đất của B trị giá 300 triệu, hợp đồng có công chứng của phòng công chứng. Theo hợp đồng thì bên A đã trả cho bên B 300 triệu đồng nhưng thực chất đó là số tiền cho vay nặng lãi. Như vậy, hợp đồng mua bán này có phải là hợp đồng giả cách và vô hiệu hay không?

    Thứ hai, cho tôi hỏi, người được ủy quyền thực hiện việc ủy quyền trong việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Như vậy, khi có tranh chấp phát sinh liên quan hợp đồng chuyển nhượng này thì người có yêu cầu khởi kiện sẽ kiện ai? Chủ sỡ hữu nhà đất hay người được ủy quyền? Cơ sở pháp lý nếu có.

    Trân trọng cảm ơn!

    1. Nếu muốn chứng minh giả cách ( vô hiệu do giả tạo - Điều 129 BLDS) thì phía người bán nhà có nghĩa vụ chứng minh những điều bạn nói trên là sự thật.

    2. Kiện người ủy quyền - bạn chỉ cần xem trong bản hợp đồng là đủ biết trách nhiệm.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |