HỢP ĐỒNG MUA BÁN CĂN HỘ CHUNG CƯ - CÓ NHẤT THIẾU PHẢI THEO MẪU 100%

Chủ đề   RSS   
  • #373287 10/03/2015

    nickname2014
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 1790
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 14 lần


    HỢP ĐỒNG MUA BÁN CĂN HỘ CHUNG CƯ - CÓ NHẤT THIẾU PHẢI THEO MẪU 100%

    CÓ NHẤT THIẾT PHẢI THEO MẪU, HAY CHỈ PHẢI THEO MẪU NHỮNG NỘI DUNG ĐƯỢC LIỆT KÊ TẠI MỤC 02 THÔNG TƯ 01/2014/TT-BXD ?

    Theo quy định tại Thông tư 03/2014/TT-BXD thì:

    “1. Các giao dịch về nhà ở phải được lập thành văn bản (gọi chung là hợp đồng về nhà ở) có các nội dung quy định tại Điều 93 của Luật Nhà ở, Bộ Luật dân sự, Điều 63 của Nghị định số 71/2010/NĐ-CP, tuân thủ các hợp đồng mẫu và nội dung của hợp đồng về nhà ở quy định tại các phụ lục ban hành kèm theo Thông tư này.

    Đối với hợp đồng mua bán nhà ở của doanh nghiệp kinh doanh bất động sản thì các bên phải lập thành bốn bản, một bản người mua lưu giữ, ba bản còn lại để chủ đầu tư làm thủ tục nộp thuế, lệ phí trước bạ, làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi tắt là Giấy chứng nhận) cho người mua và để lưu giữ;”

     

    "2. Đối với hợp đồng mua bán căn hộ chung cư thương mại ký với chủ đầu tư thì ngoài các nội dung quy định tại khoản 1 Điều này, các bên còn phải ghi rõ thêm các nội dung sau đây:

     phần diện tích thuộc sở hữu, sử dụng chung,phần diện tích thuộc sở hữu riêng của chủ sở hữu nhà chung cư;diện tích sàn xây dựng căn hộ;diện tích sử dụng căn hộ (diện tích thông thủy) để tính tiền mua bán căn hộ;khoản kinh phí bảo trì 2% tiền bán nhà ở;mức phí và nguyên tắc điều chỉnh mức phí quản lý vận hành nhà chung cư trong thời gian chưa thành lập Ban quản trị nhà chung cư.Kèm theo hợp đồng mua bán căn hộ chung cư là Bản nội quy quản lý sử dụng nhà chung cư do chủ đầu tư ban hành,bản vẽ thiết kế mặt bằng căn hộ, mặt bằng tầng có căn hộ và mặt bằng nhà chung cư có căn hộ mua bán đã được phê duyệt

    Hỏi : Như vậy theo quy định của pháp luật thì hợp đồng mua bán nhà ở, căn hộ chung cư có nhất thiết phải giống hợp đồng mẫu không, có thể bỏ bớt những điều khoản trong hợp đồng mẫu không? Hay luật chỉ bắt buộc phải có những điều khoản được liệt kê như tại mục 02 Thông tin.

    Mong các Anh(Chị) Luật sư cho ý kiến giải quyết thắc mắc, đặc biệt là các Anh(chị) đã làm qua.

    Xin cảm ơn ạh.

     
    2957 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #375570   23/03/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1139 lần


    Trước giờ những cái gì ghi là theo mẫu thì phải đảm bảo đầy đủ những nội dung có trong đó, sau đó bạn thêm những gì phù hợp với bên bạn thì được, chứ bỏ bớt đi thì không được.

     
    Báo quản trị |