Hợp đồng mua bán.

Chủ đề   RSS   
  • #235798 27/12/2012

    chauquyen78

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng mua bán.

    Xin hỏi Luật sư :

    Công ty chúng tôi có ký hợp đồng mua bán máy với khách hàng từ ngày 15/09/2008 đến nay, và khách hàng có đặt cọc cho công ty chúng tôi 5 triệu đồng. Thời gian giao hàng là 45 ngày kể từ ngày nhận được tiền đặt cọc 29/09/2008. Thời hạn hợp đồng là có hiệu lực từ ngày ký 15/09/2008. (Hợp đồng không quy định rõ là ngày kết thúc hợp đồng)

    cho đến nay phía khách hàng vẫn không chịu nhận máy vì lý do là chưa đủ điều kiện để mua máy.

    Nay công ty chúng tôi muốn thanh lý hợp đồng trên và không phải trả lại tiền cọc có được không ? 

    Theo qui định của Pháp luật nếu hợp đồng không quy định thời gian rõ ràng thì được kéo dài đến khi nào mới vô hiệu ?

    Rất mong nhận được sự quan tâm giúp đỡ của Luật sư!

    Xin cảm ơn.

     
    9165 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #236170   28/12/2012

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


     

    Chào bạn!

    Nếu không có quy định nào khác trong hợp đồng thì việc thỏa thuận 45 ngày Công ty sẽ giao máy cho khách hàng và ngược lại, khách hàng trả tiền chiếc máy cho Công ty chính là thời hạn để hai bên thực hiện hợp đồng.

    Trên thực tế, trong vòng 45 ngày, Công ty đã giao máy cho khách hàng nhưng khách hàng không nhận, điều này cho thấy khách hàng đã từ chối thực hiện hợp đồng, vi phạm thỏa thuận của hai bên. Do đó, hết thời hạn 45 ngày mà khách hàng không nhận, hợp đồng coi như chấm dứt, bên Công ty được nhận số tiền 5 triệu đồng theo quy định tại khoản 2 Điều 358 Bộ luật dân sự như sau:

    ….nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặc cọc thuộc về bên nhận đặt cọc…

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamthanhtaimd vì bài viết hữu ích
    chauquyen78 (05/01/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net