DanLuat 2015

Hợp đồng lao động với nhân viên làm tiếp viên có phải đăng kí với cơ quan nhà nước không?

Chủ đề   RSS   
  • #86392 03/03/2011

    tulaw91

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/03/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng lao động với nhân viên làm tiếp viên có phải đăng kí với cơ quan nhà nước không?

    Bác em có mở một vũ trường nhỏ và tuyển 20 nhân viên làm tiếp viên. Xin hỏi là khi kí kết hợp đồng lao động với 20 nhân viên này có phải đăng kí với cơ quan nhà nước không ạ. Trong 20 nhân viên có 4 nhân viên dưới 15 tuổi. Nếu phải đăng kí thì đăng kí với cơ quan nào.
    Xin cám ơn !
     
    3571 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #87640   11/03/2011

    Dinhlex
    Dinhlex
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2009
    Tổng số bài viết (332)
    Số điểm: 5194
    Cảm ơn: 80
    Được cảm ơn 178 lần
    Lawyer

    hào bạn

    Về vấn đề này, tôi xin trả lời như sau:

    - 1. Về việc đăng ký lao động - HĐ lao động:

    Theo quy định tại Thông tư 20/2003/TT-BLĐTBXH thì:

    "Trong thời gian 7 ngày sau khi kết thúc mỗi đợt tuyển dụng, công ty phải thông báo danh sách lao động đã tuyển được với Cơ quan quản lý lao động địa phương."


    Như vậy, Doanh nghiệp mà bác của bạn làm chủ phải thực hiện Thông báo danh sách lao động với cơ quan quản lý LĐ trong thời hạn 07 sau khi ký hợp đồng LĐ với 20 LĐ này.

    Đồng thời, theo quy định tại Nghị định 44/2003/NĐ-CP ngày 09/5/2003 của Chính phủ, Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22/9/2003 của Bộ LĐTBXH8 thì:

    "Công ty phải lập báo cáo biến động lao động nộp cho Cơ quan quản lý lao động địa phương định kỳ 6 tháng một lần và hàng năm"


    - 2. Về việc sử dụng Lao động dưới 15 tuổi:

    Việc sử dụng 4 nhân viên dưới 15 tuổi thì điều này là Hoàn toàn Trái Pháp Luật.

    Căn cứ vào Điều 6 của Bộ Luật Lao động: "Người lao động là người ít nhất đủ 15 tuổi, có khả năng lao động và có giao kết hợp đồng lao động".


    - 3. Về cơ quan Đăng ký lao động:

    Việc đăng ký lao động tùy từng địa phương và quy mô của Doanh nghiệp có thể thực hiện tại 1 trong 2 cơ quan sau:

    + 1. Sở LĐ -TB - XH cấp tỉnh nơi Doanh nghiệp đặt trụ sở;

    + 2. Phòng LĐ - TB - XH cấp Huyện nơi DN đặt trụ sở.

    -----------
    Một vài góp ý.

    Trân trọng!

    Ls.Đỗ Hữu Đĩnh - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (Đoàn Luật sư TP Hà Nội)

    ĐT: (024)32.899.888 - E: info@vietkimlaw.com - Www.vietkimlaw.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-