Hợp đồng lao động với người nước ngoài có vô hiệu khi người nước ngoài không có giấy phép lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #510918 27/12/2018

    freshmanyear270

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2013
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 11 lần


    Hợp đồng lao động với người nước ngoài có vô hiệu khi người nước ngoài không có giấy phép lao động?

    Dear Quý Anh/Chị/Bạn,

    Hiện nay có rất nhiều trung tâm ngoại ngữ/trường quốc tế tuyển dụng giáo viên nước ngoài. Tuy nhiên, thực tế, rất ít người có giấy phép lao động hợp lệ.

    Trong trường hợp này, Hợp đồng lao động giao kết với những người này có thể bị tuyên vô hiệu hay không?

     

    Cám ơn ý kiến của Quý Anh/Chị/Bạn.

     
    3039 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #517477   30/04/2019

    Bạn có thể tham khảo về các trường hợp hợp đồng lao động vô hiệu tại Điều 50 Bộ luật lao động 2012. Theo đó hợp đồng lao động vô hiệu nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

    - Toàn bộ nội dung của hợp đồng lao động trái pháp luật;

    - Người ký kết hợp đồng lao động không đúng thẩm quyền;

    - Công việc mà hai bên đã giao kết trong hợp đồng lao động là công việc bị pháp luật cấm;

    - Nội dung của hợp đồng lao động hạn chế hoặc ngăn cản quyền thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn của người lao động.
    Theo đó thì trường hợp hợp đồng lao động ký với người lao động nước ngoài khi chưa có giấy phép lao động không thuộc trường hợp hợp đồng vô hiệu nêu trên. Do đó hợp đồng này không bị vô hiệu. Tuy nhiên trường hợp này sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại khoản 15 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP như sau:
    "Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 95/2013/NĐ-CP ngày 22 tháng 8 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng 
    ... 
    15. Sửa đổi, bổ sung Điều 22 như sau: 
    “Điều 22. Vi phạm quy định về người nước ngoài làm việc tại Việt Nam 
    1. Trục xuất người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam có một trong các hành vi sau đây: 
    a) Làm việc nhưng không có giấy phép lao động theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp không thuộc diện cấp giấy phép lao động; 
    b) Sử dụng giấy phép lao động đã hết hạn. 
    2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không thông báo tình hình sử dụng lao động là người nước ngoài cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động hoặc báo cáo nhưng chưa đảm bảo những nội dung, thời hạn theo quy định của pháp luật. 
    3. Phạt tiền người sử dụng lao động sử dụng lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam mà không có giấy phép lao động hoặc không có giấy xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động hoặc sử dụng người lao động nước ngoài có giấy phép lao động đã hết hạn theo một trong các mức sau đây: 
    a) Từ 30.000.000 đồng đến 45.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người; 
    b) Từ 45.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 20 người; 
    c) Từ 60.000.000 đồng đến 75.000.000 đồng với vi phạm từ 21 người trở lên. 
    4. Hình thức xử phạt bổ sung: Đình chỉ hoạt động từ 01 tháng đến 03 tháng đối với người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3 Điều này.”
     

     

     
    Báo quản trị |