Hợp đồng lao động với người nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #512311 15/01/2019

    Hợp đồng lao động với người nước ngoài

    Theo quy định của Bộ luật lao động 2012, sau khi hợp đồng lao động xác định thời hạn thứ hai hết hạn mà người lao động tiếp tục làm cho công ty thì phải ký hợp đồng không xác định thời hạn. Tuy nhiên, đối với người nước ngoài thì Giấy phép lao động của họ có thời hạn tối đa là 02 năm thì công ty có được ký tiếp hợp đồng lao động không xác định thời hạn hay không? Nếu không ký tiếp hợp đồng lao động không xác định thời hạn mà ký hợp đồng xác định thời hạn thì sẽ vi phạm pháp luật lao động nên công ty phải làm thế nào cho hợp lý?

    Rất mong nhận được ý kiến trao đổi của mọi người. 

     
    1459 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyentrinh1996 vì bài viết hữu ích
    tucb12 (16/01/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #512313   15/01/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3402
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    Câu này khó nhỉ, chắc là các nhà làm luật chưa tính tới trong lúc soạn thảo rồi

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    nguyentrinh1996 (15/01/2019)
  • #512368   16/01/2019

    tucb12
    tucb12

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2017
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


     Trường hợp này công ty vẫn tiến hành ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn bình thường. Còn về giấy phép lao động có thời hạn không quá 2 năm, khi hết hạn thì doanh nghiệp tiến hành xin cấp lại theo quy định của pháp luật. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tucb12 vì bài viết hữu ích
    nguyentrinh1996 (29/01/2019)
  • #513009   29/01/2019

    Hiện nay không có quy định yêu cầu thời hạn của hợp đồng lao động đối với người nước ngoài phải theo thời hạn của giấy phép lao động. Do vậy trường hợp này vẫn có thể ký hợp đồng không xác định thời hạn. Khi giấy phép lao động hết hạn thì hai bên có thể thỏa thuận gia hạn thời hạn của giấy phép lao động để tiếp tục làm việc hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động thôi nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camgiangsn vì bài viết hữu ích
    nguyentrinh1996 (29/01/2019)
  • #513032   29/01/2019

    Theo Khoản 3 Điều 174 Bộ luật lao động 2012, giấy phép lao động hết hiệu lực khi nội dung của hợp đồng lao động không đúng với nội dung của giấy phép lao động đã được cấp. Như vậy, trường hợp thời hạn của trên giấy phép lao động là 2 năm nhưng thời hạn hợp đồng lao động là không xác định thời hạn thì có vi phạm quy định này hay không?

     

     
    Báo quản trị |