DanLuat 2015

Hợp đồng lao động với người nghỉ hưu

Chủ đề   RSS   
  • #165205 14/02/2012

    hiengiang

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2011
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng lao động với người nghỉ hưu

     

    Xin chào luật sư.
    Luật sư cho em hỏi cty em có thể ký hợp đồng lao động với những người đã nghỉ hưu không ạ?
    và nếu ký được thì loại hợp đồng ký là loại hợp đồng nào?không xác định thời hạn hay xác định thời hạn ạ.
    Mong luật sư tư vấn giúp em.
     
    5995 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #171267   11/03/2012

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (899)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 419 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Liên quan đến vấn đề bạn hỏi Ls trả lời như sau:
    Thứ nhất: Pháp luật lao động không cấm việc thuê người lao động đã nghỉ hưu vì vậy công ty bạn hoàn toàn có thể ký hợp đồng lao động với những người đã nghỉ hưu.
    Thứ hai: Nên ký loại họp đồng gi? việc ký hợp đồng loại gì là phụ thuộc vào nhu cầu sử dụng lao động của công ty bạn. Theo tôi đối tượng lao động là người đã nghỉ hưu bạn nên ký hợp đồng xác định thời hạn. Vì những người đã nghỉ hưu có độ tuổi cao khả năng lao động của họ có thời hạn nhất định.
    Trân trọng!

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
  • #171283   11/03/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1480 lần


        Đúng như LS lamsonlawyer đã tư vấn. Mình chỉ xin bổ sung thêm tí xíu để phần trả lời được trọn vẹn.

        Căn cứ Khoản 3 Điều 4 Nghị định 44/2003 thì hợp đồng lao động với người đã nghỉ hưu phải được ký dưới dạng hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng. 

        Thân chào.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-