DanLuat 2015

Hợp đồng lao động vô hiệu?

Chủ đề   RSS   
  • #394467 30/07/2015

    thanhnampd

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2012
    Tổng số bài viết (43)
    Số điểm: 590
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 11 lần


    Hợp đồng lao động vô hiệu?

    Kính gửi diễn đàn.

    Tôi Trần Thu Hiền, ký 03 hợp đồng lao động với Cty TNHH Địa Hải, hợp đồng thứ ba là hợp đồng không xác định thời hạn. Tôi lại là thành viên sáng lập, có gớp vốn 2.9% vốn điều lệ. Hợp đồng thứ ba được vài tháng thì tôi bị Cty kỷ luật sa thải trái pháp luật, không đúng quy trình thủ tục kỷ luật. Bản án sơ thẩm tòa án Tân Bình, quyết định: 03 hợp đồng lao động mà tôi ký với cty TNHH Địa Hải là vô hiệu, vì tôi là thành viên sáng lập, căn cứ theo  Điểm d Khoản 2 Điều 2 Nghị định 44/2003/NĐ-CP ngày 09/05/2003,nên là thành viên của Hội đồng thành viênhoặc Hội đồng quản trị của công ty Địa Hải là không được ký hợp đồng lao động.Cho nên tôi không được thanh toán các khoảng tiền bồi thường theo Luật lao động.

    Theo quy định pháp luật, tôi vẫn được ký hợp đồng lao động, vì tôi là thành viên góp vốn của cty có hình thức hữu hạn, vừa là người lao động trục tiếp mà cũng là thành viên góp vốn. Nhận định của bản án sơ thẩm mập mờ, đã là thành viên HĐTV sao lại hoặc HĐQT, mục đích là cố ý "né " TNHH vận dụng Hội đồng quản trị để khỏi phải bồi thường lao động.

    Bản án phúc thẩm, tuyên y án. Bó tay luôn.

    Tôi đang tiến hành kiến nghị giám đốc thẩm.

    Xin ý kiến thảo luận cùng Quý anh/chị dân luật

    Hiền.

    Thanh Năm. Email: thanhnampdn@gmail.com

     
    2423 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #394472   30/07/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


     

    thanhnampd viết:

     

    Kính gửi diễn đàn.

    Tôi Trần Thu Hiền, ký 03 hợp đồng lao động với Cty TNHH Địa Hải, hợp đồng thứ ba là hợp đồng không xác định thời hạn. Tôi lại là thành viên sáng lập, có gớp vốn 2.9% vốn điều lệ. Hợp đồng thứ ba được vài tháng thì tôi bị Cty kỷ luật sa thải trái pháp luật, không đúng quy trình thủ tục kỷ luật. Bản án sơ thẩm tòa án Tân Bình, quyết định: 03 hợp đồng lao động mà tôi ký với cty TNHH Địa Hải là vô hiệu, vì tôi là thành viên sáng lập, căn cứ theo  Điểm d Khoản 2 Điều 2 Nghị định 44/2003/NĐ-CP ngày 09/05/2003,nên là thành viên của Hội đồng thành viênhoặc Hội đồng quản trị của công ty Địa Hải là không được ký hợp đồng lao động.Cho nên tôi không được thanh toán các khoảng tiền bồi thường theo Luật lao động.

    Theo quy định pháp luật, tôi vẫn được ký hợp đồng lao động, vì tôi là thành viên góp vốn của cty có hình thức hữu hạn, vừa là người lao động trục tiếp mà cũng là thành viên góp vốn. Nhận định của bản án sơ thẩm mập mờ, đã là thành viên HĐTV sao lại hoặc HĐQT, mục đích là cố ý "né " TNHH vận dụng Hội đồng quản trị để khỏi phải bồi thường lao động.

    Bản án phúc thẩm, tuyên y án. Bó tay luôn.

    Tôi đang tiến hành kiến nghị giám đốc thẩm.

    Xin ý kiến thảo luận cùng Quý anh/chị dân luật

    Hiền.

     

     

    Chào bạn!
     
    Do không nắm rõ chi tiết vụ việc của bạn nên tôi chưa dám đưa ra nhận định chính xác. Tuy nhiên, đúng như bạn nói thì thành viên sáng lập của Cty TNHH vẫn có thể ký HĐLĐ với chính Cty đó để làm công việc khác (ngoài công việc tham gia điều hành với tư cách là thành viên của HĐTV). Bên cạnh đó, Luật doanh nghiệp 2005 có quy định Chủ tịch HĐTV có thể kiêm Giám đốc hoặc TGĐ, như vậy trong trường hợp này nếu làm thêm công việc điều hành công ty với vai trò Giám đốc/Tổng giám đốc thì vẫn phải ký HĐLĐ (vì Giám đốc/Tổng giám đốc vẫn hưởng lương theo quy chế lương).
     
    Nghị định 44/2003/NĐ-CP quy định không xác lập HĐLĐ với thành viên HĐQT (khoan bàn tới việc có bao gồm HĐTV hay không) có nghĩa là khi một người giữ vai trò làm thành viên HĐQT sẽ không phải ký HĐLĐ để làm chức danh này. Như vậy, khi thực hiện vai trò thanh viên HĐQT thì sẽ không ký HĐLĐ mà chỉ cần quy định chức danh, danh sách trong điều lệ Cty mà thôi. Vị trí thành viên sẽ được hưởng thù lao chứ không hưởng lương (theo quỹ lương). Ở một số Cty CP, thành viên HĐQT vẫn có thể ký HĐLĐ để làm TGĐ điều hành và sẽ được hưởng cả lương và thù lao theo quy định công ty.
     
    Có lẽ các thẩm phán không hiểu rõ nội tình của doanh nghiệp nên mới áp dụng pháp luật một cách khô khan, máy móc như vậy. Tuy nhiên đây chỉ là nhận định chủ quan của tôi, còn đúng hay sai phải căn cứ vào hồ sơ thực tế (quan trọng là điều lệ, quy chế của Cty).
     
    Chúc bạn sớm dành lại quyền lợi chính đáng cho mình.
    Cập nhật bởi khoathads ngày 30/07/2015 04:12:20 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #394878   03/08/2015

    thanhnampd
    thanhnampd

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2012
    Tổng số bài viết (43)
    Số điểm: 590
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 11 lần


    Cám ơn bạn, tôi tiến hành gửi đơn yêu cầu giám đốc thẩm. Bạn cho minh địa chỉ mail, sẽ gửi bản án cũng như Điều lệ cty.

    VIệc này mà thành công, tôi sẽ nhờ báo pháp luật đăng tải.

    Thanks. 

    Thanh Năm. Email: thanhnampdn@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-