Hợp đồng lao động và quyền lợi khi nghỉ việc

Chủ đề   RSS   
  • #297769 17/11/2013

    Congdanhcm

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng lao động và quyền lợi khi nghỉ việc

    Thưa luật sư,

    Tôi làm việc cho 1 công ty nước ngoài từ tháng 11/2009. Sau thời gian thử việc 02 tháng, tôi đã ký HĐ lao động chính thức có thời hạn 03 năm từ tháng 01/2010-01/2013. Sau khi HĐ này hết hạn, công ty tiếp tục ký HĐ lao động nhưng thời gian chỉ có 01 năm, đến tháng 01/2014. Tôi xin hỏi thời hạn của các HĐ, tức là lần đầu 03 năm, lần thứ 02 chỉ 01 năm như vậy có hợp lệ không thay vì theo thứ tự 1 năm sau đó 3 năm?

    Hợp đồng lần 2 của tôi sẽ hết hiệu lực vào tháng 01/2014 và công ty thông báo là sẽ không tiếp tục gia hạn hợp đồng với tôi. Trong trường hợp tôi nghỉ khi đã hết hợp đồng thì tôi có những quyền lợi gì?

    Nếu tôi nộp đơn nghỉ trước thời hạn hợp đồng thì điều kiện là gì (thời gian đưa đơn, đơn được chấp nhận, ...?) và tôi được hưởng quyền lợi gì, có khác với nghỉ đúng hạn hợp đồng không?

    Xin chân thành cám ơn!

    Congdanhcm

     
    4480 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #297926   18/11/2013

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Luật sư trả lời các câu hỏi của bạn như sau:

    Câu 1: Hai bên có quyền thỏa thuận về thời hạn của hợp đồng từ 12 - 36 tháng. Vì vậy, không có một thứ tự nào như bạn nói. Hai HĐLĐ đó hợp pháp về mặt thời hạn của hợp đồng.

    Câu 2: Khi chấm dứt HĐLĐ, bạn sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Câu 3: Nếu muốn đơn phương chấm dứt HĐLĐ, bạn phải thuộc một trong các trường hợp quy định tại Khoản 1, Điều 37, BLLĐ. Thời hạn báo trước là 30 ngày. Nếu đã làm đúng theo quy định của pháp luật về đơn phương chấm dứt HĐLĐ, bạn sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896