DanLuat 2015

Hợp đồng lao động và quyền lợi của người lao động.

Chủ đề   RSS   
  • #314468 18/03/2014

    minhtoai

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng lao động và quyền lợi của người lao động.

    Xin kính chào quý luật sư và mọi người. Tôi có câu hỏi, xin mọi người giúp đỡ.

    "Tôi hiện là nhân viên của Công ty A (Ký hợp đồng lao động vào tháng 09 năm 2013) với mức lương ký trong hợp đồng là 3.250.000 đ (bao gồm BHXH, BHYT, KPCD). Nay công ty A có ý định chuyển giao tôi cho Công ty B. 

    Vậy xin mọi người cho tôi hỏi Công ty A có được quyền làm như vậy không? Và nếu Công ty B không đáp ứng được mức lương mà trong hợp đồng tôi đã ký với công ty A thì tôi phải làm sao để đảm bảo quyền lợi của mình. "

     
    2339 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #314481   18/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo bạn trình bày thì công ty bạn có thể đã kí hợp đồng cho thuê lại lao động với một công ty khác.

    Tuy nhiên theo Điều 53, Điều 54, Bộ luật lao động 2012 thì Cho thuê lại lao động là việc người lao động đã được tuyển dụng bởi doanh nghiệp được cấp phép hoạt động cho thuê lại lao động sau đó làm việc cho người sử dụng lao động khác, chịu sự điều hành của người sử dụng lao động sau và vẫn duy trì quan hệ lao động với doanh nghiệp cho thuê lại lao động và công ty bạn chỉ được cho thuê lại lao động khi có các điều kiện sau:

    -  Hoạt động cho thuê lại lao động là ngành nghề kinh doanh có điều kiện và chỉ được thực hiện đối với một số công việc nhất định.

    - Doanh nghiệp cho thuê lại lao động phải ký quỹ và được cấp phép hoạt động cho thuê lại lao động.

    Như vậy nếu công ty A  muốn cho công ty khác thuê lại bạn thì công ty A phải đáp ứng các điều kiện theo quy định trên. Trường hợp không đáp ứng được các yêu cầu đó thì công ty A không thể cho thuê lại bạn được.

     

     Điều 55 Bộ luật lao động 2005 cũng quy định:

    - Thời hạn cho thuê lại lao động tối đa không quá 12 tháng.

    - Doanh nghiệp cho thuê lại lao động và bên thuê lại lao động phải ký kết hợp đồng cho thuê lại lao động bằng văn bản, lập thành 02 bản, mỗi bên giữ một bản.

    - Hợp đồng cho thuê lại lao động không được có những thỏa thuận về quyền, lợi ích của người lao động thấp hơn so với hợp đồng lao động mà doanh nghiệp cho thuê lại đã ký với người lao động.

    Dựa vào các quy định trên, bạn có thể yêu cầu công ty A thực hiện đúng theo mức lương đã thỏa thuận trong hợp đồng để đảm bảo cho quyền lợi của mình.

    Thân ái!

     

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 19/03/2014 09:28:43 SA Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 18/03/2014 02:57:09 CH

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-