Hợp đồng lao động và hợp đồng thương mại có được sử dụng mộc vuông không?

Chủ đề   RSS   
  • #541918 26/03/2020

    Hợp đồng lao động và hợp đồng thương mại có được sử dụng mộc vuông không?

    Thưa Luật sư,

    Công ty tôi rất đông CN, mấy ngàn người, mỗi lần cần đóng mộc HĐLĐ phải lấy mộc tròn công ty đóng rất khó khăn, và ông chủ người nước ngoài cũng có hỏi, có thể làm và đăng ký mộc riêng cho phòng Nhân sự hay phòng Kinh doanh để đóng mộc hợp đồng hay không?

    Và mộc này có giá trị pháp lý hay không?

    Vì tôi đọc thông tin thì thấy 1 doanh nghiệp có thể đăng ký nhiều con dấu để sử dụng và nói rõ mục đích sử dụng, nhưng khi hỏi để làm thì mọi người lại nói không được, chỉ được sử dụng 1 con dấu tròn đó thôi.

    Vậy trong trường hợp này tôi có thể làm 2 con dấu riêng để đóng hợp đồng hay không?

    Chân thành cảm ơn,

    Hoàng Thư

     
    109 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn p_hoangthu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #542406   30/03/2020

    Theo quy định tại Điều 44 Luật Doanh nghiệp 2014 thì Doanh nghiệp có quyền quyết định về hình thức, số lượng và nội dung con dấu của doanh nghiệp. Việc quản lý, sử dụng và lưu giữ con dấu thực hiện theo quy định của Điều lệ công ty.

    Tuy nhiên, tại khoản 2 Điều 12 Nghị định 96/2015/NĐ_CP, hướng dẫn chi tiết quy định như sau:

    Điều 12. Số lượng, hình thức, nội dung mẫu con dấu của doanh nghiệp
    [...]
    2. Mẫu con dấu doanh nghiệp được thể hiện dưới một hình thức cụ thể (hình tròn, hình đa giác hoặc hình dạng khác). Mỗi doanh nghiệp có một mẫu con dấu thống nhất về nội dung, hình thức và kích thước.
    [...]
     
    Theo đó, mỗi doanh nghiệp chỉ có một mẫu con dấu (Hình thức, kích cỡ, nội dung, mầu mực dấu) và việc làm 02 con dấu khác nhau là không hợp lý. 
     
    Báo quản trị |  
  • #542632   31/03/2020

    p_hoangthu viết:

    Thưa Luật sư,

    Công ty tôi rất đông CN, mấy ngàn người, mỗi lần cần đóng mộc HĐLĐ phải lấy mộc tròn công ty đóng rất khó khăn, và ông chủ người nước ngoài cũng có hỏi, có thể làm và đăng ký mộc riêng cho phòng Nhân sự hay phòng Kinh doanh để đóng mộc hợp đồng hay không?

    Và mộc này có giá trị pháp lý hay không?

    Vì tôi đọc thông tin thì thấy 1 doanh nghiệp có thể đăng ký nhiều con dấu để sử dụng và nói rõ mục đích sử dụng, nhưng khi hỏi để làm thì mọi người lại nói không được, chỉ được sử dụng 1 con dấu tròn đó thôi.

    Vậy trong trường hợp này tôi có thể làm 2 con dấu riêng để đóng hợp đồng hay không?

    Chân thành cảm ơn,

    Hoàng Thư

    Trước tiên bạn lưu ý là hiện không có quy định phân biệt giữa mộc tròn và mộc vuông nữa. Sử dụng mộc nào là tùy công ty quyết định thôi. Vấn đề thứ hai là hiện theo quy định thì mỗi công ty chỉ đươc có một mẫu dấu, từ một mẫu dấu đó công ty có quyền khắc thành nhiều bản để thuận tiện việc sử dụng chứ không phải là được có nhiều con dấu như bạn nói.

     
    Báo quản trị |