DanLuat 2015

hợp đồng lao động thử việc và thời vụ

Chủ đề   RSS   
  • #259996 08/05/2013

    quocduyhnt

    Male
    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:07/02/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hợp đồng lao động thử việc và thời vụ

    anh chị giúp em tình huống này !

    công ty em ký hợp đồng thử việc 30 ngày với  một người lao động , sau đó  ký hợp đồng thời vụ 2,5 tháng , sau đó họ nghỉ việc ( do công ty hết việc ) , sau đó 15 ngày ( khi công ty có việc ) công ty lại ký 1 HĐLD thời vụ với họ 2 tháng . vậy công ty có sai luật không ? khi không đóng Bảo hiểm cho người lao động . 

    mong trả lời sớm giúp em ! 

    HÃY VỘI VÀNG ..........MỘT CÁCH TỪ TỪ

     
    18263 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #260005   08/05/2013

    maichitinh
    maichitinh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 986
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 68 lần


    Chào bạn, tôi tư vấn cho bạn như sau:

    BLLĐ hiện hành quy định:
    "

    Điều 22. Loại hợp đồng lao động

    1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.".

    Như vậy công ty bạn cho NLĐ nghỉ việc sau đó ký lại xem như là lao động mới. Căn cứ vào thời hạn hợp đồng nêu trên thì không phải đóng BHXH:

    "Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;".

     
    Báo quản trị |  
  • #260042   08/05/2013

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Xin chào.

    Việc công ty ký hợp đồng thời vụ với người lao động sai hay không thì phải căn cứ tính chất công việc. Nếu công việc theo mùa vụ hoặc là công việc có thể hoàn thành trong thời gian 12 tháng thì đấy là loại hợp đồng thời vụ.

     

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
  • #291871   16/10/2013

    ponypony
    ponypony

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:08/10/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi là cty e chuyên về tư vấn lập báo cao nghiên cứu khả thi, tư vấn công trình công nghệ thông tin vậy thi làm hợp đồng thời vụ có hợp lý hay ko? vi du e ky hop dong dưới 12 tháng voi nhân viên khi có việc thi nhân viên làm còn ko viẹc thi ở không và c uối tháng thi vẫn trả lương đầy đủ vậy e co dc  đưa vào chi phi thuê TNDN dc ko hả?

    Cập nhật bởi ponypony ngày 16/10/2013 11:45:42 CH thêm
     
    Báo quản trị |  
  • #292021   17/10/2013

    thanhloanhp
    thanhloanhp
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (218)
    Số điểm: 1330
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 94 lần


    Trường hợp của bạn quocduyhnt tôi xin trả lời như sau:

    - Như bạn mô tả thì tính chất công việc của công ty bạn là không thường xuyên, liên tục, có tính chất sự vụ, nên việc cty bạn ký HĐ mùa vụ (dưới 3 tháng) với NLĐ có thể chấp nhận được, do cả 2 lần ký HĐLĐ đều là HĐ mùa vụ dưới 3 tháng nên không phải đóng BHXH cho nhân viên.

     

    Nguyễn Thị Thanh Loan - Chuyên viên tư vấn luật

    Tổng đài: 1900 6202 (miễn phí)

    Công ty Luật Thành Đạt

    website: luatthanhdat.net

    gmail: luatthanhdat.hn@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhloanhp vì bài viết hữu ích
    Cuongnsecon (02/01/2014)
  • #304724   02/01/2014

    Cuongnsecon
    Cuongnsecon

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty tôi ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với một số lao động và có yếu cầu người lao động tham gia đóng BHXH, BHYT, BHTN nhưng do nhiều nguyên nhân nên người lao động không muốn đóng (Do người lao động đã có tuổi, người lao động không muốn mất phần trăm lương 10,5% lương - năm 2014) và người Lao động có đơn với Công ty không tham gia các loại BH. Xin hỏi những trường hợp này công ty tôi xử lý sao ?

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #304739   02/01/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Cty bạn có 2 lựa chọn

    1. Nghe theo người lao động, nhưng lưu ý là nếu có thanh tra lao động tới thì chuẩn bị tiền để nộp phạt.

    2. Làm đúng theo pháp luật thì khỏi lo chuyện phạt

     

     
    Báo quản trị |  
  • #304746   02/01/2014

    Cuongnsecon
    Cuongnsecon

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty tôi có những công việc không thường xuyên, thì công ty tôi nên ký những hợp đồng lao động nào là phù hợp. Nếu ký HĐLĐ mùa vụ thì tiền thuế đối với lao động nộp như thế nào ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #304750   02/01/2014

    quocduyhnt
    quocduyhnt

    Male
    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:07/02/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu là lao động đối với các công việc không thường xuyên, có tính chất mùa vụ. Công ty bạn hoàn toàn có thể ký kết hợp đồng lao động < 3 tháng, đồng thời khi bạn chi trả lương cho người lao động bạn có thể cho họ làm cam kết theo mẫu số 23 cam kết thu nhập chưa tới mức chịu thuế TNCN 

    HÃY VỘI VÀNG ..........MỘT CÁCH TỪ TỪ

     
    Báo quản trị |  
  • #348798   07/10/2014

    Anh chị cho em hỏi, hợp đồng thời hạn dưới 3 tháng có nghĩa là chỉ được ký hợp đồng  2 tháng thôi hay có được ký 3 tháng không ah, E không hiểu rõ lắm vì sợ làm sai. Mong anh/chị hướng dẫn giúp em. Em cám ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #348815   07/10/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    tpthuytrang252 viết:

    Anh chị cho em hỏi, hợp đồng thời hạn dưới 3 tháng có nghĩa là chỉ được ký hợp đồng  2 tháng thôi hay có được ký 3 tháng không ah, E không hiểu rõ lắm vì sợ làm sai. Mong anh/chị hướng dẫn giúp em. Em cám ơn

    Điều 22. Loại hợp đồng lao động

    1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    Căn cứ vào quy định này để phân loại và xác lập hợp đồng bạn nhé! 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #353021   29/10/2014

    ICDSONGTHAN
    ICDSONGTHAN

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gửi Anh, chị

    Anh chị cho em hỏi? Bên em có ký với đối tác cung cấp nhân công lao động tay nghề, phía đối tác cam kết cung cấp đủ số lượng cũng như chất lượng của công nhân. Vì hàng tháng bên công ty em sẽ thanh toán cho phía đối tác số tiền lương mà họ trả cho người lao động. Em có vài thắc mắc muốn hỏi:

    1- Công nhân phía họ mới vào làm phải học việc, thử việc.

    2- Nếu làm trên 15 ngày thì bên em mới đồng ý thanh toán lương cho khối công nhân đó?

    Em làm như vậy có đúng ko? Xin cho em ý kiến?

    Chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-