Hợp đồng lao động thời vụ (lao động công nhật)

Chủ đề   RSS   
  • #354222 04/11/2014

    kietbtre

    Male
    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Hợp đồng lao động thời vụ (lao động công nhật)

    Xin luật sư và diễn đàn hỗ trợ dùm tôi.

    Tôi có 1 đứa em trai được Doanh nghiệp Viễn Thông thuê vào làm việc tại doanh nghiệp theo hợp đồng thời vụ 3 tháng với công việc cụ thể là vác thang, sửa chữa, lắp đặt thuê bao. và công việc này đã làm liên tục từ năm 2009 đến nay, cứ mỗi 3 tháng là ký lại hợp đồng với mức lương là 60.000-80.000 /ngày. (không được hỗ trợ đóng các khoản bảo hiểm)

    Vậy cho tôi hỏi: việc ký hợp đồng 3 tháng nhiều lần như thế có đúng không, em tôi có thể được ký HĐLĐ không xác định thời hạn không? Xin cám ơn.

     
    25339 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #354984   07/11/2014

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào bạn, 

    Đối với vấn đề của bạn, An Luật xin có ý kiến tư vấn như sau:

    1. Về ký hợp đồng lao động 03 tháng liên tục từ năm 2009 đến nay:

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 22 Bộ Luật lao động 2012: "Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác".

    Công việc của em bạn đã làm liên tục từ năm 2009 đến nay vì vậy, công việc này là công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên. Đồng thời, em bạn không thuộc các trường hợp tạm thời thay thế nhân sự nghỉ việc có tính chất tạm thời. Do đó, theo quy định pháp luật trên, việc Công ty vẫn ký HĐLĐ với thời hạn 03 tháng liên tục từ năm 2009 đến nay là không đúng quy định pháp luật.

    2. Việc ký HĐLĐ không xác định thời hạn

    Như đã nói ở trên, Công ty phải ký HĐLĐ xác định thời hạn với em bạn. Đồng thời, theo Khoản 2 Điều 22 Bộ Luật lao động 2012 quy định: "Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn".

    Trường hợp em bạn làm được 5 năm (từ 2009 đến nay), em bạn có thể yêu cầu ký kết hợp đồng xác định thời hạn. Sau khi hợp đồng xác định thời hạn kết thúc, em bạn có thể yêu cầu ký kết HĐLĐ không xác định thời hạn. Trường hợp Công ty không đồng ý ký kết HĐLĐ không xác định thời hạn và tiếp tục ký kết HĐLĐ xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần. Sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Trân trọng.

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AnLuat2006 vì bài viết hữu ích
    kietbtre (10/11/2014)
  • #355381   10/11/2014

    kietbtre
    kietbtre

    Male
    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Cám ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn