DanLuat 2015

Hợp đồng lao động thời vụ

Chủ đề   RSS   
  • #470002 07/10/2017

    Hợp đồng lao động thời vụ

    Kính gửi Luật sư

    Nhờ luật sư tư vấn vấn đề về hợp đồng lao động. Hiện tại công ty tôi có thuê các tổ đội nhân công để làm việc, ký hợp đồng giao khoán với cai thầu. Cai thầu có đưa công nhân vào làm việc thì các công trình có làm các hợp đồng lao động có thời hạn dưới 3 tháng với các công nhân này. Tuy nhiên theo tôi biết trong bộ luật lao động 2012 có quy định các công việc có thời hạn dưới 3 tháng có thể giao kết bằng lời nói. Vậy hợp đồng lao đồng có thời hạn dưới 3 tháng có còn cần thiết hay không?

    Nhờ luật sư tư vấn giúp

    Xin cảm ơn!

     
    1210 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Phanquyen411 vì bài viết hữu ích
    trang_u (24/05/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #492482   24/05/2018

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1495 lần


    Chào bạn , đối với trường hợp bạn nêu (HĐLĐ dưới 03 tháng) thì có thể giao kết bằng lời nói, không nhất thiết bằng văn bản nhé! Nhưng lưu ý chỉ áp dụng với công việc có tính chất tạm thời. 

     
    Báo quản trị |  
  • #495699   30/06/2018

    Kimhang1302
    Kimhang1302
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2018
    Tổng số bài viết (139)
    Số điểm: 1235
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 13 lần


    Chào bạn, quy định tại Điều 16, Bộ luật lao động 2012 thì đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói.

    Tuy nhiên, mình có lưu ý thêm là từ ngày 01/01/2018 :
    + Lao động thời vụ dưới 01 tháng: Hợp đồng lao động với lao động thời vụ dưới 1 tháng thì doanh nghiệp không phải đóng BHXH BHYT, BHTN cho người lao động.

    + Lao động thời vụ từ đủ 01 tháng: Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng thì bắt buộc phải tham gia BHXH, BHYT, BHTN.

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Kimhang1302 vì bài viết hữu ích
    minbaby (11/07/2018)
  • #503605   29/09/2018

    Hợp đồng thời vụ có thể giao kết bằng miệng. Tuy nhiên, hợp đồng thời vụ chỉ áp dụng đối với công việc có tính chất tạm thời, không được ký hợp đồng thời vụ để làm những công việc có tính chất thường xuyên ạ. Giao kết hợp đồng bằng miệng thực chất thể hiện qua việc người lao động đồng ý làm và người sử dụng lao động đồng ý trả lương. Việc giao kết bằng văn bản sẽ có giá trị chứng minh khi có tranh chấp xảy ra hơn ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #504254   09/10/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (293)
    Số điểm: 2245
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 11 lần


    Theo quy định tại Điều 16 Bộ luật Lao động 2012:

    “Điều 16. Hình thức hợp đồng lao động

    1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói.”

    Đối với trường hợp công việc có tính chất tạm thời dưới 03 tháng thì có thể giao kết bằng lời nói. Tuy nhiên, để tránh những rủi ro sau này tốt nhất mình nên giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản, trong đó quy định rõ quyền lợi, trách nhiệm của các bên bạn nhé.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-