DanLuat 2015

Hợp đồng lao động thời vụ

Chủ đề   RSS   
  • #319162 18/04/2014

    notimid

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng lao động thời vụ

    Công ty em có sử dụng lao động thời vụ dưới 3 tháng em có tìm thấy thông tin:

    em được biết nếu kí hợp đồng trên 3 tháng thì phải đóng BHXH cho người lao động.

    nếu muốn không đóng BHXH thì phải ký HĐ dưới 3 tháng, nhưng chỉ được ký không quá 2 lần.

    Giả sử em kí hđ lao động thời vụ với công nhân là 1 năm kí 2 lần, mỗi lần đều dưới 3 tháng thì nếu tính gối đầu 2 hợp đồng đó thì tổng 2 hợp đồng là trên 3 tháng và dưới 6 tháng thì công ty có phải đóng BHXH  cho người lao động không ???

    HĐLĐ thời vụ có tính chất gối đầu không ???

     
    2550 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #319217   18/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại khoản khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2006, người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm:

    “a. Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;..”

    Đối với hợp đồng lao động thời vụ, công ty không bắt buộc phải đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động.

    Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 3 Điều 22 Bộ luật lao động 2012, bạn cần lưu ý:

    Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-