Hợp đồng lao động tập thể

Chủ đề   RSS   
  • #436837 26/09/2016

    Hợp đồng lao động tập thể

    Chào Luật sư và gia đình Thư viện pháp luật,
    Em là kế toán trong công ty thi công xây dựng ạ, em có vướng mắc sau. mong các luật sư giải đáp giúp em ạ, em xin cảm ơn,
     Mỗi công trình công ty em có thuê khoảng 300 lao động, được chia thành nhiều tổ khác nhau thời hạn hợp đồng là dưới 3 tháng, và em đang làm hợp đồng với từng người ạ, em muốn hỏi là em có thể đề nghị mỗi tổ cử ra người đại diện để ký hợp đồng cho cả tổ đó được không ạ? và thủ tục cần những gì ạ? và có văn bản cụ thể nào hướng dẫn về vấn đề này không ạ? Em cảm ơn ạ!

     
    7614 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #438512   13/10/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10141)
    Số điểm: 57718
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4044 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Vấn đề bạn hỏi hiện nay rất phổ biến cho những trường hợp sử dụng lao dộng cho công trình, dự án mang tính thời vụ. Bạn hãy tham khảo quy định được luật sư trích dẫn tại khoản 2 điều 18 Bộ luật Lao động nhé:

    "Đối với công việc theo mùa vụ, công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng thì nhóm người lao động có thể ủy quyền cho một người lao động trong nhóm để giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản; trường hợp này hợp đồng lao động có hiệu lực như giao kết với từng người.

    Hợp đồng lao động do người được ủy quyền giao kết phải kèm theo danh sách ghi rõ họ tên, tuổi, giới tính, địa chỉ thường trú, nghề nghiệp và chữ ký của từng người lao động".

    Chúc bạn thực hiện thành công.

    Thân mến

     

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #534923   12/12/2019

    Xin luật sư cho hỏi, chủ sử dụng lao động có thể ký một hợp đồng với nhiều người được không

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthien1 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/12/2019)
  • #534939   12/12/2019

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10141)
    Số điểm: 57718
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4044 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Tại khoản 3 Điều 18 Bộ luật lao động có quy định:

     Đối với công việc theo mùa vụ, công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng thì nhóm người lao động có thể ủy quyền cho một người lao động trong nhóm để giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản; trường hợp này hợp đồng lao động có hiệu lực như giao kết với từng người.

    Hợp đồng lao động do người được ủy quyền giao kết phải kèm theo danh sách ghi rõ họ tên, tuổi, giới tính, địa chỉ thường trú, nghề nghiệp và chữ ký của từng người lao động.

    Như vậy, chỉ có trường hợp đối với công việc mùa vụ hoặc công việc nhất định có thời gian dưới 12 tháng thì nhóm người lao động có thể ủy quyền cho một người trong nhóm đứng ra ký hợp đồng lao động với người sử dụng lao động mà thôi. Các trường hợp khác đều phải ký hợp đồng với từng người một bạn nhé.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com