DanLuat 2015

Hợp đồng lao động quá tuổi

Chủ đề   RSS   
  • #460810 13/07/2017

    tanluanqng

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2015
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 435
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Hợp đồng lao động quá tuổi

    kính thưa các bạn

    cơ quan tôi là UBND cấp xã có một chị làm cán bộ bán chuyên trách, đến năm 55 tuổi hết tuổi lao động cho nghỉ và hợp đồng làm tạp vụ theo mùa vụ 2 tháng, vậy có người cho rằng 55 tuổi hết tuổi lao động nhưng UBND xã vẫn hợp đồng là vi phạm luật. bạn nào biết như vậy có vi phạm luật không?

     
    2844 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #460848   13/07/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 56 lần


    Người lao động này đã đủ điều kiện vể tuổi để nghỉ hưu, nhưng không rõ đã đủ điều kiện 20 năm đóng bảo hiểm xã hội để nghỉ hưu chưa. Theo Khoản 4 Điều 36 Bộ luật lao động 2012 thì hợp đồng lao động kết thúc khi người lao động đủ điều kiện tuổi và điều kiện số năm đóng bảo hiểm xã hội.
     
    Theo đó, trường hợp người lao động nữ đã 55 tuổi mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội để hưởng hưu thì đơn vị không được chấm dứt hợp đồng với người lao động.
     
    Trường hợp người lao động đã đủ điều kiện nghỉ hưu thì vẫn có thể thỏa thuận với người lao động để tiếp tục làm việc bằng cách ký hợp đồng lao động mới hoặc tiếp tục gia hạn hợp đồng hiện tại theo Điều 166 và Điều 167 Bộ luật lao động 2012. Ký hợp đồng lao động với người lao động đã hết tuổi lao động không phải là hành vi vi phạm pháp luật.
     
    "Điều 166. Người lao động cao tuổi
     
    1. Người lao động cao tuổi là người tiếp tục lao động sau độ tuổi theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này."
     
    "Điều 167. Sử dụng người lao động cao tuổi
     
    1. Khi có nhu cầu, người sử dụng lao động có thể thoả thuận với người lao động cao tuổi có đủ sức khỏe kéo dài thời hạn hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới theo quy định tại Chương III của Bộ luật này."
     
    "Điều 187. Tuổi nghỉ hưu
     
    1. Người lao động bảo đảm điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội được hưởng lương hưu khi nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi."
     
    Báo quản trị |  
  • #460853   13/07/2017

    maithanhloivn
    maithanhloivn
    Top 500
    Male
    Chồi

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2014
    Tổng số bài viết (259)
    Số điểm: 1558
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 23 lần


    Vẫn có thể làm việc tiếp nhé bạn, chỉ có điều là tới tuổi đó nếu chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội để nhận luoeng hưu thì tiếp tục đóng tự nguyện 1 lần hoặc nhiều để đủ đk nhận hưu hàng tháng. Còn việc ký hợp đồng làm tiếp tục thì vẫn ký được chứ sao lại hk đc, cái đó là do thỏa thuận của 2 bên sử fungj và người lao động nhé

     
    Báo quản trị |  
  • #460854   13/07/2017

    Thanh241994
    Thanh241994
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (202)
    Số điểm: 2648
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 71 lần


    Vẫn có thể tiếp tục tham gia lao động nhé, pháp luật đâu có quy định trường hợp cấm, trong trường hợp này thì xem xét trong vấn đề thực hiện việc đóng bảo hiểm, chứ hợp đồng lao động là sự thỏa thuận giữa hai bên, do sự tự nguyện, nếu còn mong muốn lao động và nên kia vẫn tuyển dụng thì vẫn được 

     
    Báo quản trị |  
  • #460877   13/07/2017

    Hoaithuong2709
    Hoaithuong2709
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2015
    Tổng số bài viết (179)
    Số điểm: 1255
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 24 lần


    Theo mình được biết thì đối với trường hợp hợp đồng lao động từ đủ 3 tháng trở lên thì dù lao động đó đã đủ tuổi nghỉ hưu nhưng chưa đủ 20 năm đóng BHXH thì đơn vị vẫn phải đóng BHXH bắt buộc chứ không phải tự nguyện bạn ạ. Cái này quy định tại Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-