DanLuat 2015

Hợp đồng lao động ký kết trước khi công ty thành lập!

Chủ đề   RSS   
  • #200375 11/07/2012

    mEtxinh89

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 121
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng lao động ký kết trước khi công ty thành lập!

    Chào chị!

    Mong chị giải đáp giúp em một vấn đề này ạ.

    Trước khi thành lập công ty giám đốc công ty em có ký hợp đồng lao động với một số người để đảm bảo chức năng các phòng ban khi thành lập công ty.

    Nhưng khi đó giám đốc chưa có quyết định bổ nhiệm.

    Bây giờ để những hợp đồng đó có giá trị pháp lý thì phải làm như thế nào ạ?

    Hy vọng chị có thể giải đáp giúp em.

    Cảm ơn chị.

    Chúc chị sức khỏe!

     
    7277 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #201651   18/07/2012

    luatsuhaily
    luatsuhaily
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2012
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 712
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 42 lần


    Gửi bạn mEtxinh89

    Căn cứ Điều 26 Bộ luật lao động năm 1994 quy định:

    "Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả công, điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động".

    Công ty bạn chưa được thành lập mà đã ký hợp đồng với người lao động là trái với quy định của pháp luật. Chỉ là hợp đồng lao động giữa cá nhân sử dụng lao động và người lao động  chứ không phải là người đại diện công ty ký hợp đồng lao động với người lao động.

    Sau khi Công ty được thành lập, có quyết định bổ nhiệm giám đốc các bạn có thể tiến hành hủy hợp đồng lao động đã ký và ký hợp đồng lao động mới giữa giám đốc và người lao động và hợp đồng có hiệu lực từ ngày người lao động bắt đầu làm việc hoặc do hai bên thỏa thuận theo khoản 1 Điều 33 Bộ luật lao động được sửa đổi bổ sung năm 2002 , cụ thể: "Hợp đồng lao động có hiệu lực từ ngày giao kết hoặc từ ngày do hai bên thoả thuận hoặc từ ngày người lao động bắt đầu làm việc".

    Trân trọng.

    Luật sư Vũ Hải Lý

    CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

    VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG ĐẠI VIỆT

    Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

    Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phớm 4-5

    Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

    Hot-line: 093 366 8166

    Email: info@luatdaiviet.vn

    Website: http://www.luatdaiviet.vn

    Cập nhật bởi luatsuhaily ngày 18/07/2012 03:34:34 CH

    Luật sư Vũ Hải Lý, 0978.196826, tuvanluatlaodong.com.

    Công ty Luật TNHH Đại Việt-Văn phòng công chứng Đại Việt, Địa chỉ: P207, 411, Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội (địa chỉ cũ 335 Kim Mã)

    Điện thoại: (84-4) 3747 8888, 118. Fax: (84-4) 3747396

    Email: haily@luatdaiviet.vn,

    Website: www.luatdaiviet.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-