DanLuat 2015

Hợp đồng lao động hết hạn

Chủ đề   RSS   
  • #325251 27/05/2014

    hoavinh108

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng lao động hết hạn

    Chào Dân Luật,

    Tôi có câu hỏi sau: hợp đồng lao động (HDLD) của tôi với công ty ký là 1 năm, từ 1/5/2013 đến 31/5/2014, sắp tới sẽ hết hạn.

    1/ Tôi muốn hỏi, công ty yêu cầu đàm phán ký tiếp HDLD sau ngày 31/5/2014, chứ không phải trước ngày 31/5/2014, vậy đúng hay sai ?

    2/ Thời gian chậm trễ tối đa mà công ty phải đàm phán để ký tiếp HDLD với tôi là bao lâu ? (vd 10 ngày, 20 ngày ... sau ngày 31/5/2014)

     
    2276 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #325272   27/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 47 BLLĐ năm 2012 thì: Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động
    1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.
    2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày."
    Như vậy, Bộ luật lao động không có quy định người sử dụng lao động muốn ký tiếp hợp đồng khi HĐLĐ hết thời hạn phải thông báo trước bao lâu hay phải thông báo trước khi hợp đồng hết hạn.
    Bộ luật lao động chỉ quy định như sau: 
    Điều 22. Loại hợp đồng lao động
    1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:
    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;
    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.
    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;
    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.
    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.
    2. Khi hợp đồng lao động Hợp đồng lao động xác định thời hạn....hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết ... này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn .....
    Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn..."
     
    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #325292   27/05/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


     

    Chào bạn.

    Điều 22. Loại hợp đồng lao động

    2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

    Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    HĐ lao động hết hạn thì phải ký lại HĐ lao động mới trong vòng 30 ngày nếu bạn vẫn tiếp tục làm việc. Sau 30 ngày, người sử dụng không ký HĐ mới thì HĐLĐ có thời hạn của bạn đương nhiên thành HĐLĐ không có thời hạn.  

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (28/05/2014)

0 Thành viên đang online
-