Hợp Đồng lao động dưới 12 tháng có phải là Hợp đồng lao động xác định thời hạn?

Chủ đề   RSS   
  • #358132 22/11/2014

    Hợp Đồng lao động dưới 12 tháng có phải là Hợp đồng lao động xác định thời hạn?

    Tôi xin hỏi luật sư:

    Sau thời gian thử việc 2 tháng, công ty yêu cầu tôi kí hợp đồng lao động ngắn hạn có thời hạn là 2 tháng.
     
    Trên hợp đồng có ghi:
    - Loại hợp đồng: Hợp đồng có thời hạn
    - Thời hạn hợp đồng: 23/10/2014 - 22/12/2014
     
    Trong thời gian 2 tháng này, tôi thấy công việc không phù hợp và xin đơn phương chấm dứt hợp đồng, Có báo trước 3 ngày.
    Đại diện công ty thông báo với tôi rằng: Hợp đồng 2 tháng cũng là HỢP ĐỒNG XÁC ĐỊNH THỜI HẠN và theo quy định của Luật lao động Việt Nam, tôi phải báo trước ít nhất 30 ngày trước khi chấm dứt hợp đồng xác định thời hạn. Vì thế đại diện công ty yêu cầu tôi bồi thường vi phạm hợp đồng cho công ty.
     
    Tôi có thắc mắc và được đại diện công ty phản hồi lại rằng đây KHÔNG phải là HỢP ĐỒNG THỜI VỤ vì vẫn được hưởng các quyền lợi khác (nhưng không có bảo hiểm vì hợp đồng có thời hạn dưới 3 tháng!?).
     
    Tôi xin hỏi Luật sư Hợp đồng có thời hạn 2 tháng có được tính là HỢP ĐỘNG XÁC ĐỊNH THỜI HẠN không vì tôi thấy trong Luật lao động Việt Nam không có loại hợp đồng có thời hạn dưới 12 tháng. Có vẻ hợp đồng của tôi bị nhập nhằng giữa HỢP ĐỒNG XÁC ĐỊNH THỜI HẠN và HỢP ĐỒNG THEO MÙA VỤ.
     
    Rất mong các vị Luật sư trả lời sớm giúp tôi vấn đề này sớm nhất có thể?
     
    Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
     
    ---------------------------------
    Điều 22 Bộ luật lao động 2012 quy định về các loại hợp đồng như sau:
     
    Điều 22. Loại hợp đồng lao động
     
    1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:
     
    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;
     
    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.
     
    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;
     
    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.
     
    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.
    ---------------------------------
     
    2824 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #361431   08/12/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10141)
    Số điểm: 57718
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4044 lần
    Lawyer

    Chào bạn. Bạn là người lao động nhưng hiểu hoàn toàn đúng luật:  Hợp đồng lao động 2 tháng là loại hợp đồng mùa vụ hoặc theo công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng. Còn hợp đồng xác định thời hạn (hay còn gọi là hợp đồng có thời hạn) là thời gian giao kết từ đủ 12 tháng đến 36 tháng. Do vậy, với hợp đồng 2 tháng thì bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng và báo trước ít nhất 3 ngày là đúng luật nên công ty phải tôn trọng ý kiến đơn phương chấm dứt của bạn. Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    mrhung91 (08/12/2014)
  • #361438   08/12/2014

    Rất cảm ơn anh Nguyễn Nhật tuấn đã tư vấn!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com