DanLuat 2015

Hợp đồng lao động có bắt buộc phải ký bằng Việt Nam đồng?

Chủ đề   RSS   
  • #514997 06/03/2019

    quyhiep

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng lao động có bắt buộc phải ký bằng Việt Nam đồng?

    Kính chào Luật sư,

    Tôi có thương lượng HĐLĐ với một VP nước ngoài với mức lương chính USD 1,000.00. Nhưng theo Nghị Định 05/2015/NĐ-CP, Điều 21: Tiền Lương có qui định như sau:

    3. Tiền lương ghi trong hợp đồng lao động và tiền lương trả cho người lao động được quy định bằng tiền Đồng Việt Nam, trừ trường hợp trả lương, phụ cấp lương cho người không cư trú, người cư trú là người nước ngoài theo quy định của pháp luật về ngoại hối.

    Như vậy, trong HĐLĐ về tiền lương tôi dư kiến ghi sau:

    - Mức lương chính: 23.000.000 VNĐ (tương đương USD 1.000 và mức lương này sẽ được điều chỉnh theo tỷ giá Ngân Hàng Ngoại Thương tại thời điểm tính lương).

    Xin ý kiến luật sư nếu ghi như trên có vi phạm luật không? nếu vi phạm theo luật sư hướng dẫn cách giải quyết.

    Thành thật cám ơn.

    Trần Quý Hiệp

     
    171 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #515105   10/03/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (819)
    Số điểm: 4605
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 174 lần
    Lawyer

    Theo Khoản 3 Điều 21 Nghị định 05/2015/NĐ-CP qui định như sau: “Tiền lương ghi trong hợp đồng lao động và tiền lương trả cho người lao động được quy định bằng tiền Đồng Việt Nam, trừ trường hợp trả lương, phụ cấp lương cho người không cư trú, người cư trú là người nước ngoài theo quy định của pháp luật về ngoại hối”.

    Quy định trên loại trừ trường hợp “trả lương, phụ cấp lương cho người không cư trú, người cư trú là người nước ngoài”, không loại trừ trường hợp ký kết hợp đồng lao động với người nước ngoài nên đồng tiền dùng để giao kết hợp đồng lao động được quy định thống nhất là Đồng Việt Nam, không phân biệt đối tượng ký kết hợp đồng.

    Khái niệm về người cư trú, người không cư trú theo quy định tại Điểm 14 điều 4 Thông tư 32/2013/TT-NHNN về các trường hợp được sử dung ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam hướng dẫn thực hiện quy định hạn chế sử dung ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam.

    Mặt khác, theo quy định tại Điều 22, Pháp lệnh ngoại hối năm 2005 được sửa đổi bổ sung năm 2013: “Trên lãnh thổ Việt Nam, mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo, báo giá, định giá, ghi giá trong hợp đồng, thỏa thuận và các hình thức tương tự khác của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối, trừ các trường hợp được phép theo quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam”.

    Như vậy đối với trường hợp bạn đang thắc mắc thì việc trả lương đối với người lao động bằng ngoại tệ trái quy định của pháp luật. Vì vậy để đảm bảo quyền lợi của mình, trong hợp đồng có thể ghi rõ tỉ lệ quy đổi của đồng Việt Nam với ngoại tệ tương đương là phù hợp. Tuy nhiên, việc trả lương vẫn phải hoàn toàn trả bằng đồng Việt Nam. Nếu còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại:1900 6280; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại:1900 6280; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org.

0 Thành viên đang online
-