DanLuat 2015

Hợp đồng lao động cho người nước ngoài lưu chuyển nội bộ từ công ty mẹ sang VN

Chủ đề   RSS   
  • #221899 24/10/2012

    Hợp đồng lao động cho người nước ngoài lưu chuyển nội bộ từ công ty mẹ sang VN

    Chào các anh, các chị và các bạn,
    Tôi xin hỏi ah:
    1. Về người nước ngoài theo diện lưu chuyển nội bộ từ công ty mẹ sang công ty con ở VN và có thời hạn làm việc ở VN lớn hơn 3 tháng (khoảng 2-3 năm) thì có bắt buộc phải làm hợp đồng lao động không hay chỉ cần thư bổ nhiệm là được?

    2. Trong trường hợp chỉ cần thư bổ nhiệm là được và không cần hợp đồng lao động, thì người nước ngoài này có phải đóng BHYT bắt buộc hay không?



    Tôi xin cảm ơn.hợp đồng lao động cho người nước ngoài lưu chuyển nội bộ từ công ty mẹ sang VNhợp đồng lao động cho người nước ngoài lưu chuyển nội bộ từ công ty mẹ sang VN

     
    10479 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #221941   24/10/2012

    1. BHXH cho người nước ngoài

    > Do thời gian làm việc như đã nêu nên việc đóng BHYT, BHXH,...là bắt buộc.

    Thưa luật sư, Về việc người nước ngoài (diện lưu chuyển nội bộ từ công ty mẹ ở nước ngoài sang công ty con ở VN) đóng BHXH, theo tôi hiểu là người nước ngoài trong trường hợp này không phải đóng BHXH.  Luật sư có thể trích dẫn văn bản pháp luật liên quan được không ah

    2. BHYT cho người nước ngoài

    Tôi có đọc 1 thread khác tương tự hỏi về việc này:

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/bhyt-cho-nguoi-nuoc-ngoai-55503.aspx#142981

    Trong thread trên, cơ quan BHYT nói là người nước ngoài thuộc diện lưu chuyển nội bộ thì không phải đóng BHYT. Phiền Luật sư xác nhận lại giúp ah.

    Xin chân thành cảm ơn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #222167   25/10/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


    Chào bạn ,

    Tôi có vài ý kiến để bạn hiểu chính xác vấn đề.

    Câu hỏi 1: Về người nước ngoài theo diện lưu chuyển nội bộ từ công ty mẹ sang công ty con ở VN và có thời hạn làm việc ở VN lớn hơn 3 tháng (khoảng 2-3 năm) thì có bắt buộc phải làm hợp đồng lao động không hay chỉ cần thư bổ nhiệm là được?

    Theo quy định hiện hành, người nước ngoài vào Việt Nam làm việc theo hình thức di chuyển nội bộ doanh nghiệp như bạn hỏi cần phải có văn bản của doanh nghiệp nước ngoài cử người nước ngoài sang làm việc tại hiện diện thương mại của doanh nghiệp nước ngoài đó trên lãnh thổ Việt Nam và đảm bảo đủ các điều kiện theo quy định tại Điều 3 của Nghị định 34/2008.

    Không có quy định yêu cầu phải làm HĐLĐ cho trường hợp này. Do vậy, HĐLĐ là không bị bắt buộc theo quy định.

    Câu hỏi 2: Trong trường hợp chỉ cần thư bổ nhiệm là được và không cần hợp đồng lao động, thì người nước ngoài này có phải đóng BHYT bắt buộc hay không?

    Căn cứ Điều 12 Luật BHYT, tôi không thấy có quy định cụ thể người nước ngoài vào Việt Nam làm việc theo hình thức di chuyển nội bộ doanh nghiệp phải thuộc diện đóng BHYT bắt buộc (mà chỉ quy định "Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên theo quy định của pháp luật về lao động; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương, tiền công theo quy định của pháp luật về tiền lương, tiền công...").

    Do vậy, nhiều khả năng người nước ngoài này không thuộc diện đóng BHYT bắt buộc. Bạn nên kiểm tra thêm với cơ quan BHXH vấn đề này.

    Vấn đề khác: BHXH

    Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam. Người lao động nước ngoài không thuộc diện đóng BHXH bắt buộc (Khoản 1 Điều 2 Luật BHXH).

    Qua đây, cũng lưu ý một vài trẻ nên uốn lưỡi 7 lần trước khi viết ra điều gì, đừng bạ đâu trả lời đó. Vàng thau không thể lẫn lộn. What's a life!

    Thân.

     

    Cập nhật bởi Maiphuong5 ngày 25/10/2012 06:22:21 CH

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #235316   25/12/2012

    Tuy đã lâu rồi nhưng muộn còn hơn không: Tôi xin chân thành cảm ơn chị Mai Phương và các thành viên khác đã trả lời thread này của tôi ah.

     
    Báo quản trị |  
  • #235328   25/12/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13530)
    Số điểm: 93291
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4688 lần
    SMod

    Bạn hãy thể hiện sự cảm ơn của mình bằng hành động cụ thể đi nhé. Có cái nút màu vàng vàng ở bên trái phía dưới bài viết đó.

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (25/12/2012) hanhtm (25/12/2012) dautay_xanh (18/06/2013)
  • #235403   25/12/2012

    Tôi thấy rồi. Cảm ơn chị ntdieu đã nhắc nhở.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hanhtm vì bài viết hữu ích
    ntdieu (25/12/2012) Maiphuong5 (25/12/2012)
  • #441096   10/11/2016

    Thật cảm ơn chị.

    Em cũng đang thắc mắc vấn đề thư bổ nhiệm đối với lao động nội bộ từ công ty mẹ, mà tìm hoài trong các văn bản hay bác gg đều không thấy. May tìm được thông tin của chị để nghiên cứu thêm.

    <3 <3 <3

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-