DanLuat 2015

Hợp đồng Lao Động chình thức và thử việc có thể gộp chung không?

Chủ đề   RSS   
  • #382045 06/05/2015

    Agnes.HR

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng Lao Động chình thức và thử việc có thể gộp chung không?

    Kính gửi anh/chị luật sư

    anh/chị vui lòng cho em hỏi Hợp đồng thử việc và Hợp đồng lao động chính thức gộp chung làm một theo kiểu như thế này:

    Điều 1:Thời hạn và công việc hợp đồng

    Loại hợp đồng lao động: Xác định thời hạn tám (08) tháng. Thời hạn này có thể tăng hoặc giảm hai (02) tháng tùy thuộc vào yêu cầu của Công ty.

    Điều 3: Nghĩa vụ và quyền lợi của người lao động

    1.        Quyền lợi:

     

    Lương thực lãnh sau khấu trừ BHXH (bắt đầu khấu trừ sau 2 tháng đầu tiên thử việc): 6.131.450đ/tháng (Sáu triệu một trăm ba mươi mốt nghìn bốn trăm năm mươi đồng/tháng)

     

    Như vậy thì hợp đồng này có sai trái gì không? mong được anh/chị tư vấn

    Trân trọng cảm ơn.

     
    7741 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #383361   15/05/2015

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    Hợp đồng thử việc thì không bắt buộc phải lập thành văn bản vì nó có thời hạn từ 2 tháng trở xuống.

    Bạn có thể quy định thời gian thử việc trong HĐLĐ chính thức, vì pháp luật không cấm.

    Tuy nhiên trong trường hợp này của bạn là hợp đồng dưới 12 tháng được xem là hợp đồng mùa vụ. Mà theo quy định thì loại HĐ này không thực hiện thử việc.

    Điều 26. Thử việc

    1. Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

    Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này.

    2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mùa vụ thì không phải thử việc.

    Bộ Luật lao động 2012

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    Agnes.HR (29/05/2015)
  • #383433   15/05/2015

    Chào bạn danusa,

    Bạn có thể giải thích cho mình tại sao Hợp đồng lao động có thời hạn dưới 12 tháng thì là hợp đồng lao động mùa vụ không? Vì mình thấy trong Bộ luật Lao động quy định rõ loại hợp đồng là "Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định". Vậy trong trường hợp đây là công việc kéo dài trong thời hạn 08 tháng hoặc công việc thường xuyên nhưng tuyển người để thay thế cho người lao động thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghỉ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ viêc có tính chất tạm thời khác thì có tính là hợp đồng mùa vụ để cấm người sử dụng lao động thử việc hay không?

    Mình nghĩ quy định này hiện nay chưa có văn bản hướng dẫn rõ ràng nên sẽ phụ thuộc vào loại hợp đồng được ghi nhận (VD: Loại hợp đồng là Hợp đồng thời vụ thì dĩ nhiên không được thử việc)

    Chào bạn ,

    Mình nghĩ bạn nên tách riêng Hợp đồng chính thức và Hợp đồng thử việc ra, bởi Quyết định 1111/QĐ-BHXH quy định:

    Người lao động có thời gian thử việc ghi trong hợp đồng lao động mà hợp đồng đó thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN thì đơn vị và người lao động phải đóng BHXH, BHYT, BHTN cho cả thời gian thử việc theo mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động.

    Như vậy việc quy định khấu trừ như hợp đồng của bạn không đúng quy định của luật.

    Vài dòng chia sẻ

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn chinguyen0601 vì bài viết hữu ích
    Agnes.HR (29/05/2015) VietlawVn (24/04/2017)

0 Thành viên đang online
-