DanLuat 2015

Hợp đồng lao động bắt buộc phải dùng tiếng Việt?

Chủ đề   RSS   
  • #503226 26/09/2018

    thuylinh2311
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (490)
    Số điểm: 5655
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 37 lần


    Hợp đồng lao động bắt buộc phải dùng tiếng Việt?

    Bên mình đang muốn sử dụng người lao động nước ngoài. Vậy bạn cho mình hỏi ngôn ngữ trong hợp đồng lao động có bắt buộc phải dùng tiếng Việt không? Hay phải làm hợp đồng lao động song ngữ, trong bảng mô tả công việc đính kèm ở phụ lục hợp đồng lao động chỉ ghi tiếng Anh có được không?
    Cập nhật bởi thuylinh2311 ngày 27/09/2018 12:28:19 CH
     
    475 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #503227   26/09/2018

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (490)
    Số điểm: 5655
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 37 lần


    Theo quy định tại Điều 88 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

     

    "Điều 88. Xác định cha, mẹ

     

    1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

     

    Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

     

    Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

     

    2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định."

     

    Như vậy, đối với trường hợp sinh con trước thời kỳ hôn nhân thì chỉ cần cha mẹ thừa nhận đó là con chung là được, không có ảnh hưởng gì anh nha.

     

    Về án phí ly hôn không có tranh chấp (thuận tình ly hôn) thì án phí là 300.000 đồng và có thể chia đều hai bên tùy vào thỏa thuận. (anh xem tại Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 )

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-