Hợp đồng lao động bằng miệng

Chủ đề   RSS   
  • #180447 22/04/2012

    Shua1102

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng lao động bằng miệng

    Công ty của em cho một người lao công nghỉ thai sản và cần thuê một người lao công khác trong thời hạn 4 tháng. Vậy xin hỏi công ty em có thể giao kết hợp đồng bằng miệng với lao công mới không?
    Xin trân trọng cám ơn!
     
    7945 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #180468   22/04/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 735 lần


    Hợp đồng lao động là sự thỏa thuận tự nguyện giữa bên thuê lao động và người lao động. Hợp đồng lao động có thể được giao kết bằng văn bản hoặc bằng miệng. Đối với các công việc đơn giản như giúp việc gia đình.. thì không đòi hỏi phải giao kết bằng văn bản. Nhưng bạn là công ty thì nên giao kết bằng văn bản để tránh những tranh chấp có thể xẩy ra. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    Shua1102 (23/04/2012)
  • #181582   26/04/2012

    tienstplc
    tienstplc

    Male
    Sơ sinh

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2009
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Điều 28 BLLĐ

    Hợp đồng lao động được ký kết bằng văn bản và phải được làm thành hai bản, mỗi bên giữ một bản. Đối với một số công việc có tính chất tạm thời mà thời hạn dưới ba tháng hoặc đối với lao động giúp việc gia đình thì các bên có thể giao kết bằng miệng. Trong trường hợp giao kết bằng miệng, thì các bên đương nhiên phải tuân theo các quy định của pháp luật lao động.
    Như vậy nếu cơ quan bạn HĐ miệng mà thời hạn 4 tháng là sai quy định của BLLĐ còn việc họ có quyền HĐ miệng nhưng chỉ < 3 tháng bạn ạ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869