DanLuat 2015

Hợp đồng lao động.

Chủ đề   RSS   
  • #272795 01/07/2013

    lthuhang
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (126)
    Số điểm: 1300
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 41 lần


    Hợp đồng lao động.

    Mình có vấn đề thắc mắc, mong Dân Luật chỉ giúp mình!

    1: về hợp đồng lao động: giả sử A giao kết với DN B 2 hợp đồng lao động xác định thời hạn (2 thời điểm khác nhau), giữa 2 hợp đồng này có sự gián đoạn về mặt thời gian, tức là khi hết hạn HĐ 1 thì sau 1 khoảng thời gian mới giao kết HĐ 2. Vậy thì khi hết hạn HĐ 2 nếu các bên tiếp tục giao kết HĐ tiếp thì có bắt buộc HĐ này phải là HĐKXĐTH không ạ?
    2: về người lao động đơn phương chấm dứt HĐ: Gỉa sử A kí HĐXĐTH với DN B, chưa hết hạn HĐ thì A làm đơn xin nghỉ ngày 1/2 với lí do theo Điểm d K1 Đ37 BLLĐ 1994 (mình học Luật cũ, thi Luật cũ nên hỏi theo Luật cũ): "bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện HĐ" và sẽ nghỉ từ ngày 5/3. Nếu như DN B không đồng ý cho A nghỉ thì sau ngày 5/3 A không đi làm thì được coi là đơn phương đúng luật. Nhưng đến ngày 2/2 DN B giải quyết cho A nghỉ và A cũng nghỉ ngày 2/2 luôn. Vậy thì trường hợp này có được xem là chấm dứt HĐ theo sự thỏa thuận giữa hai bên theo K3 Điều 36 hay không?
    3: Trong Đ40 có quy định về "mỗi bên có thể từ bỏ việc đơn phương trước khi hết thời hạn báo trước". Ở Điều 37 và 38 có quy định về thời hạn báo trước ít nhất nhưng không quy định bao giờ thì hết thời hạn báo trước. Vậy thì các bên có thể từ bỏ việc đơn phương trước khi hết thời hạn báo trước theo điều 40 là như thế nào ạ?

    Xin cảm ơn ạ!

     
    2749 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #272803   01/07/2013

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    1. Trường hợp này không bắt buộc phải ký HĐLĐKXĐTH vì 2 hợp đồng trước gián đoạn, có nghĩa là HĐ thứ 1 đã thanh lý xong, các bên không tiếp tục làm việc => quay trở lại làm việc thì như mới làm lần đầu.

    2. Được xem là thỏa thuận chấm dứt HĐ.

    3.Các bên chỉ được thông báo việc từ bỏ trước thời gian tối thiểu.(theo luật mới thì điều kiện là phải được bên còn lại chấp nhận)

    trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn QuyetQuyen945 vì bài viết hữu ích
    lthuhang (04/07/2013)
  • #272897   01/07/2013

    trinhphan2705
    trinhphan2705

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:12/06/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    bạn có thể giải thích rõ câu  trả lời thứ hai không, vì khi học môn hợp đồng lao động và giải quyết tranh chấp trên lớp thì mình nhớ đó vẫn thuộc trường hợp đơn phương chấm dứt hdld.

     
    Báo quản trị |  
  • #272903   01/07/2013

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào bạn!

    Ban đầu đó là hành vi đơn phương chấm dứt, nhưng công ty đã chấp nhận việc NLĐ xin đơn phương chấm dứt HĐLĐ trước khi hết thời hạn tối thiểu báo trước thì điều đó có nghĩa là công ty đã chấp nhận cho NLĐ nghỉ việc <=> thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ. Điều này khác với trường hợp nếu hết thời hạn báo trước công ty không chấp nhận cho nghỉ việc thì NLĐ vẫn có quyền nghỉ việc và việc nghỉ việc đó là đúng pháp luật.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #273710   05/07/2013

    lthuhang
    lthuhang
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (126)
    Số điểm: 1300
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 41 lần


    Cảm ơn bạn, mình đã hiểu.

    Mình muốn hỏi vấn đề này, đó là trong trường hợp tạm hoãn thực hiện HĐ và các khoản trợ cấp.

    Gỉa sử A giao kết HĐXĐTH với DN B với thời hạn 24 tháng. từ 1/2/2010. thực hiện được 7 tháng thì A phải đi nghĩa vụ quân sự, 2 bên thỏa thuận tạm hoãn thực hiện HĐ. Đi nghĩa vụ 1 năm thì A về và đi làm lại, làm được 3 tháng thì DN B nhập máy móc thiết bị dẫn tới dư dôi lao động, đã đào tạo lại LĐ và sắp xếp việc làm nhưng vẫn không giải quyết hết số LĐ dư dôi và phải cho nghỉ việc số LĐ này trong đó có A (mất việc theo Đ17 BLLĐ 1994). Vậy thì thực tế A mới làm việc được 10 tháng thì có thể được hưởng trợ cấp mất việc làm hay không ạ? Khoảng thời gian A đi nghĩa vụ có được tính để tính các khoản trợ cấp hay không? A không đóng bảo hiểm TN và cũng không thuộc diện đóng BHTN bắt buộc.

    Mình cảm ơn!

    P/S: tình huống tự nghĩ nên trình bày nó hơi lủng củng!:(

    Cập nhật bởi lthuhang ngày 05/07/2013 08:35:12 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #273713   06/07/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn lthuhang, theo nghị định 44/2003 thì thời gian đi NVQS không được tính là thời gian làm việc của NLĐ, do vậy anh bạn này sẽ không được nhận trợ cấp.

     
    Báo quản trị |  
  • #273764   06/07/2013

    lthuhang
    lthuhang
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (126)
    Số điểm: 1300
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 41 lần


    ntdieu viết:

    Chào bạn lthuhang, theo nghị định 44/2003 thì thời gian đi NVQS không được tính là thời gian làm việc của NLĐ, do vậy anh bạn này sẽ không được nhận trợ cấp.

    Vậy nếu chỉ là tạm hoãn thực hiện HĐ vì lí do khác, không phải đi nghĩa vụ. Ví dụ như 2 bên thỏa thuận tạm hoãn vì NLĐ cần chăm sóc thân nhân nằm viện, khoảng 3 tháng, sau 3 tháng trở về làm việc, làm được 4 tháng thì chấm dứt HĐLĐ theo Đ17 (trước đó đã làm được 7 tháng rồi). Thế thì có được hưởng không ạ?

    Xin cảm ơn bạn!

     
    Báo quản trị |  
  • #273767   06/07/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Nếu tạm hoãn HĐLĐ do hai bên thỏa thuận thì thời gian này được tính. Bạn @lthuhang tham khảo NĐ 44/2003 sẽ rõ nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #273769   06/07/2013

    lthuhang
    lthuhang
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (126)
    Số điểm: 1300
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 41 lần


    ntdieu viết:

    Nếu tạm hoãn HĐLĐ do hai bên thỏa thuận thì thời gian này được tính. Bạn @lthuhang tham khảo NĐ 44/2003 sẽ rõ nhé.

    A cháu thấy cơ sở pháp lí rồi: điểm d K3 Điều 14. Cảm ơn chú ạ!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-