DanLuat 2015

hơp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #238924 11/01/2013

    minhlanhnguyen

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    hơp đồng lao động

    Xin chào luật sư Dân Luật.
    Có một vấn đề về hợp đồng lao động trong bộ luật lao động tôi cần luật sư cho hướng dẫn: Theo quy định tại điều 22 luật lao động mới tại khỏan 2:

    Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

    Ở đây tôi xin nêu ví dụ ở một doanh nghiệp A đã thực hiện: Hợp đồng lao động với một số người lao động đến 31/05/20.. thì hết hạn, nhưng đến 04/06/20.. Doanh nghiệp cho một số người lao động nêu trên nghỉ việc và không ký lại hợp đồng mới như vậy có đúng không? Trong thực tế có hai cách hiểu và vận dụng: Một số ý kiến cho rằng DN không vi phạm vì chưa quá 30 ngày. Một số khác cho rằng DN vi phạm luật vì luật quy định HĐLĐ hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới, Nếu DN không ký hợp đồng mới mà cho nghỉ việc là vi phạm, Xin luật sư cho ý kiến.

     
    4628 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #239062   12/01/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn.

    Doanh nghiệp A làm thế là đúng đấy bạn ạ. Bạn cứ đọc kỹ phần nội dung Luật mà chính bạn đã trích dẫn đó: có nghĩa là trong thời hạn 30 ngày, hai bên có quyền ký hay không ký HĐLĐ mới. Còn nếu sau 30 ngày mà không ký, trong khi người LĐ vẫn làm việc thì HĐLĐ đã ký mới trở thành HĐLĐ không xác định thời hạn hoặc HDLĐ có thời hạn 24 tháng

    Thân.

     
    Báo quản trị |  
  • #239201   13/01/2013

    hasosa
    hasosa
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2010
    Tổng số bài viết (474)
    Số điểm: 6763
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 127 lần


     

    RIA1 viết:

     

    Chào bạn.

    Doanh nghiệp A làm thế là đúng đấy bạn ạ. Bạn cứ đọc kỹ phần nội dung Luật mà chính bạn đã trích dẫn đó: có nghĩa là trong thời hạn 30 ngày, hai bên có quyền ký hay không ký HĐLĐ mới. Còn nếu sau 30 ngày mà không ký, trong khi người LĐ vẫn làm việc thì HĐLĐ đã ký mới trở thành HĐLĐ không xác định thời hạn hoặc HDLĐ có thời hạn 24 tháng

    Thân.

     

     

    Như vậy bạn RIA1 theo quan điểm thứ nhất là doanh nghiệp A làm đúng quy định pháp luật.

    Tôi xin có một số ý kiến sau:

    Vì là quy định của Luật lao động mới nên chắc chưa có văn bản hướng dẫn nên chưa thể có câu trả lời chính xác được. Tuy nhiên ta có thể tham khảo các quy định và các hướng dẫn của luật lao động cũ để hiểu được tinh thần của điều luật quy định là ra sao:

    Tại khoản 4 Điều 4 Nghị định44/2003/NĐ-CP hướng dẫn về hợp đồng lao động như sau:

    "4. Khi hợp đồng lao động quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới. Trong thời gian chưa ký được hợp đồng lao động mới, hai bên phải tuân theo hợp đồng lao động đã giao kết. Khi hết thời hạn 30 ngày mà không ký hợp đồng lao động mới, hợp đồng lao động đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Trường hợp ký hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn, thì chỉ được ký thêm một thời hạn không quá 36 tháng, sau đó nếu người lao động tiếp tục làm việc thì ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn; nếu không ký thì đương nhiên trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn."

    - Theo ví dụ của chủ topic ngày hết hạn hiệu lực hợp đồng đã được xác định chính xác là hết ngày 31/5, vậy khoảng thời gian từ 1-3/6 mà người lao động vẫn làm việc thì khi đó 2 bên là người sử dụng lao động và người lao động đã bị giàng buộc quy định pháp luật bôi vàng bên trên là hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới (ở đây phải hiểu là người lao động cũng không được quyền bỏ ngang, người sử dụng lao động cũng không đựơc bỏ ngang trừ khi cả 2 bên thỏa thuận bỏ ngang thì không nói làm gì).

    - Tiếp theo đoạn quy định mầu xanh bên trên khẳng định trong thời gian chưa ký được hợp đồng lao động mới thì 2 bên phải tuân theo hợp đồng lao động đã giao kết (ở đây phải được hiểu là cả 2 bên người sử dụng lao động và người lao động đều phải tuân theo không bên nào được quyền vi phạm hợp đồng trừ khi 2 bên có thỏa thuận).

    Như vậy nếu ngày 4/6 mà doanh nghiệp A tự ý hủy hợp đồng với người lao động là vi phạm pháp luật vì tình huống này luật đã tước quyền chấm dứt hợp đồng (do hết hạn) của người sử dụng lao động.

    Tóm lại tôi theo quan điểm thứ 2.

    Vài ý trao đổi,

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi hasosa ngày 13/01/2013 11:16:25 SA Cập nhật bởi hasosa ngày 13/01/2013 11:15:26 SA Cập nhật bởi hasosa ngày 13/01/2013 11:11:34 SA Cập nhật bởi hasosa ngày 13/01/2013 11:10:38 SA

    3 điều làm nên giá trị con người: Siêng năng – Chân thành – Thành đạt

     
    Báo quản trị |  
  • #239535   15/01/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn hasosa

    Quan điểm của tôi và bạn đang trái ngược nhau. Chưa thấy người khác tham gia. Tôi nghĩ để có câu trả lời chính xác thì chắc phải đợi văn bản dưới luật hướng dẫn xem sao đã. Chứ tôi và bạn tranh luận tay đôi lúc này tôi e như vụ "nghỉ bù có hưởng lương hay không hưởng lương" thôi.

    Tạm biệt bạn ở topic này.

    Lời đề nghị: khi nào ai đó có thông tin chính thức về chủ đề này, xin thông tin cho mọi người cùng biết nhé.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-