DanLuat 2015

Hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #225171 09/11/2012

    minhha1

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng lao động

    Công ty tôi mới thay đổi Giám đốc, vậy cho hỏi tôi có cần phải làm và ký lại hợp đồng lao động mới cho toàn bộ CBCNV Công ty không?

     
    2987 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #225185   09/11/2012

    luattam
    luattam

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Khi hợp đồng lao động còn hiệu lực và Giám đốc mới không có thay đổi gì về chế độ tiền lương thì không cần phải ký lại hợp đồng mới.

    Để khỏi có thắc mắc về sau thì bạn nên làm phụ lục hợp đồng thay người sử dụng lao động bằng tên mới...Phụ lục hợp đồng lao động là một bộ phận của hợp đồng lao động và có hiệu lực như hợp đồng lao động.

    Trân trọng!

    Công ty luật TNHH Phú & Lawyers

    Số 40, Lê Vĩnh Hòa, Phú Thọ Hòa, Tân Phú, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: 1900 6236 phím 4 (Tư vấn giờ hành chính - Chị Tâm)

    Di động: 01265213492 (Tư vấn ngoài giờ - Chị Tâm)

    Nhà riêng: Số 97/32, Phạm Phú Thứ, Tân Bình, TP. Hồ Chí Minh

    Website: www.phu-lawyers.com; www.phuluatsu.com; www.trogiupphaply.com

    --------------------------------------------------------------------

    Tư vấn thu hồi nợ "XẤU", tư vấn đòi nợ

    Website: www.tuvanthuno.com; www.tuvandoino.com; www.dichvuthuno.com.vn

    Dịch vụ thu nợ hợp pháp do luật sư thực hiện

    --------------------------------------------------------------------

    Sàn mua bán dự án, M&A trực tuyến

    Website: www.DuAnOnline.vn; www.DuAnOnline.com; www.DuAnOnline.com.vn

    Portal for Sell & Buy projects, M&A enterprises

    ---------------------------------------------------------------------

     
    Báo quản trị |  
  • #225197   09/11/2012

    thangtiensinh
    thangtiensinh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2011
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 3126
    Cảm ơn: 151
    Được cảm ơn 154 lần


    Chào bạn minhha1 !

    Trường hợp của bạn liên quan tới vấn đề HĐLĐ giữa công ty với NLĐ, cũng có thể còn liên quan tới vấn đề thỏa ước lao động tập thể nữa.

    Thứ nhất, tới HĐLĐ. Điều 31 BLLĐ có qui định như sau: 

    "Trong trường hợp sáp nhập, hợp nhất, chia, tách doanh nghiệp, chuyển quyền sở hữu, quyền quản lý hoặc quyền sử dụng tài sản của doanh nghiệp thì người sử dụng lao động kế tiếp phải chịu trách nhiệm tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động với người lao động. Trong trường hợp không sử dụng hết số lao động hiện có thì phải có phương án sử dụng lao động theo quy định của pháp luật."  Như vậy, thì có thể hiểu ở trường hợp của bạn cũng không nhất thiết phải kí lại HĐLĐ.

    Thứ hai, nếu có liên quan tới vấn đề  thỏa ước lao động tập thể thì Pháp luật có qui định như sau: 

    "Điều 52 BLLĐ

    1– Trong trường hợp sáp nhập, hợp nhất, chia, tách doanh nghiệp, chuyển quyền sở hữu, quyền quản lý, quyền sử dụng tài sản của doanh nghiệp, thì người sử dụng lao động và Ban chấp hành công đoàn cơ sở căn cứ vào phương án sử dụng lao động để xem xét việc tiếp tục thực hiện, sửa đổi, bổ sung hoặc ký kết thỏa ước tập thể mới.

    Nghị định số 93/2002/NĐ-CP Điều 1.5 cũng qui định chi tiết như sau:

     Khoản 1 Điều 52 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung được quy định như sau:

    1. Thoả ước lao động tập thể tiếp tục có hiệu lực đối với trường hợp sáp nhập doanh nghiệp, mà doanh nghiệp nhận sáp nhập có số lao động được tiếp tục sử dụng chiếm trên 50% tổng số lao động sau khi sáp nhập.

    2. Các trường hợp hợp nhất, chia, tách doanh nghiệp, chuyển quyền sở hữu, quyền quản lý, quyền sử dụng tài sản của doanh nghiệp và sáp nhập doanh nghiệp không theo quy định tại khoản 1 Điều này thì hai bên phải tiến hành thương lượng để ký kết thoả ước lao động tập thể mới trong thời hạn 6 tháng”.

    Bạn xem tình hình của công ty bạn sau khi thay đổi Giám đốc thay đổi như thế nào rồi tham khảo các điều luật nhé.

    Hi vọng bài viết sẽ giúp ích cho bạn.

    Thân ái !

    Thái độ của bạn sẽ quyết định và làm thay đổi cuộc đời bạn !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-