hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #217806 04/10/2012

    uyen-chi

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hợp đồng lao động

    Luật sư xin cho em hỏi:

    Em ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) với chỗ em đang làm là loại hợp đồng có thời hạn 1năm. Khi HĐLĐ có thời hạn 1 năm chấm dứt được khoảng 20 ngày em mới làm lại tờ trình xin ký tiếp hợp đồng nhưng đến nay đã hơn 10 ngày trôi qua mà em vẫn chưa có lại hợp đồng làm việc mới, đến nơi ký hợp đồng hỏi thì họ nói chưa xét. Vậy cho em hỏi trường hợp của em giải quyết như thế nào ạ? luật sư cho em biết! (tính từ khi HĐ hết hạn thì em làm việc được hơn 1 tháng rồi và vẫn đang tiếp tục làm).

    Cảm ơn!

     
    3804 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #217960   05/10/2012
    Được đánh dấu trả lời

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3350)
    Số điểm: 21822
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1209 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Điều 27 BLLĐ quy định như sau:

     

    1- Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng;

    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn.

    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng;

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    2- Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới, hợp đồng đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm một thời hạn, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    3- Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác."

     

    Trường hợp của bạn sẽ áp dụng theo khoản 2 nêu trên và Hợp đồng lao động của bạn trở thành không xác định thời hạn.

     

    Trân trọng!

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #218065   05/10/2012

    uyen-chi
    uyen-chi

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư đã tư vấn những thắc mắc của em! chúc luật sư luôn khoẻ và thành công!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com