Hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #188517 25/05/2012

    ChipCoi11

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng lao động

    Công ty tôi đang thi công 1 số công trình, các công trình này kéo dài hơn 3 tháng. Vậy tôi muốn hỏi Luật sư nếu làm Hợp đồng đến khi hoàn thành công trình thì Cty có phải nộp BH cho người lao động không? Và trích thuế TNCN như thế nào? Nếu tôi ký Hợp đồng lao động với mỗi ông Tổ trưởng thì có được không? Mong Luật sư trả lời giúp. Xin chân thành cảm ơn!
     
    3342 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #188542   25/05/2012

    cuongluatsu
    cuongluatsu
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 906
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 64 lần


    Chào bạn!
     Căn cứ theo quy định tại  nghị định số 152/2006/ND-CP ban hành ngày 22/12/2006:
    "Điều 2. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định tại Nghị định này bao gồm:
    .....
    2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên theo quy định của pháp luật về lao động kể cả cán bộ quản lý, người lao động làm việc trong hợp tác xã, Liên hiệp hợp tác xã hưởng tiền công theo hợp đồng lao động từ đủ 3 tháng trở lên "
    Như vậy, trường hợp này công ty bạn ký HĐLĐ trên 3 tháng nên phải tiến hành đóng BHXH cho người lao động.
    Về trích thuế TNCN theo biểu thuế suất quy định Điều 22 Luật thuế thu nhập cá nhân như sau:

    Bậc thuế

     

    Phần thu nhập tính thuế/năm

    (triệu đồng)

    Phần thu nhập tính thuế/tháng

    (triệu đồng)

     

    Thuế suất (%)

     

    1

    Đến 60

     

    Đến 5

     

    5

     

    2

    Trên 60 đến 120

     

    Trên 5 đến 10

     

    10

     

    3

    Trên 120 đến 216

     

    Trên 10 đến 18

     

    15

     

    4

    Trên 216 đến 384

     

    Trên 18 đến 32

     

    20

     

    5

    Trên 384 đến 624

     

    Trên 32 đến 52

     

    25

     

    6

    Trên 624 đến 960

     

    Trên 52 đến 80

     

    30

     

    7

    Trên 960

     

    Trên 80

     

    35

     


    Bạn lưu ý: phần thu nhập tính thuế = tổng thu nhập - trừ các khoản đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp đối với một số ngành, nghề phải tham gia bảo hiểm bắt buộc, các khoản giảm trừ (gia cảnh, bản thân)
     Đơn vị bạn là người sử dụng lao động do đó không thể chỉ ký Hợp đồng lao động với mỗi ông tổ trưởng được.

    Công ty luật hợp danh Sự Thật - Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Giám đốc: Luật sư Tạ Quốc Cường -

    - Điện thoại: 0912 479 766 - 09133 828 74- Website: luatsuthat.vn

    - Gmail: cuongluatsust@gmail.com - Phương châm: CÓ TÀI, CÓ TÂM, SẼ CÓ TẦM.

    - Địa chỉ: Số 12, ngõ 71, đường Nguyên Hồng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội.

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ

    1. Cử luật sư tranh tụng tại Tòa án trong các vụ án Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại

    Luật sư đại diện theo ủy quyền tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý...

    2. Tư vấn pháp luật trực tiếp hoặc bằng văn bản cho các tố chức, cá nhân trong mọi lĩnh vực pháp luật.

    3. Tư vấn lập dự án đầu tư, xin thuê đất, chuyển nhượng dự án. Mua bán doanh nghiệp, đấu thầu...

    4. Thu hồi công nợ, tư vấn thu hồi nợ "Xấu".

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ

     
    Báo quản trị |  
  • #188546   25/05/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn

    Theo quy định của Luậḅt BHXH thì HĐLĐ không xác định thời hạn và HĐLĐ có thời hạn trên 3 tháng phải tham gia BHXH.

    Bạn làm việc tại công ty thì tổ trưởng tổ sản xuất không có thẩm quyền ký HĐLĐ với bạn

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #188552   25/05/2012

    luonglawyer
    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 143 lần


    ChipCoi11 viết:
    Công ty tôi đang thi công 1 số công trình, các công trình này kéo dài hơn 3 tháng. Vậy tôi muốn hỏi Luật sư nếu làm Hợp đồng đến khi hoàn thành công trình thì Cty có phải nộp BH cho người lao động không? Và trích thuế TNCN như thế nào? Nếu tôi ký Hợp đồng lao động với mỗi ông Tổ trưởng thì có được không? Mong Luật sư trả lời giúp. Xin chân thành cảm ơn!


    Tôi không đồng ý với ý kiến tư vấn của cuongluatsu và luatsudovietthai, Bởi lẽ theo quy định của Bộ luật lao động và Nghị định44/2003/NĐ-CP hướng dẫn về HĐLĐ (Điều 5) thì Người sử dụng lao động hoàn toàn có quyền ký HĐLĐ với người tổ trưởng (trong trường hợp người tổ trưởng này được ủy quyền hợp pháp của nhóm người lao động và thủ tục ký HĐ theo đúng hướng dẫn của Nghị định này) và các công việc có thời hạn dưới 12 tháng hoặc kết thúc trong thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

    Do đó, từ câu hỏi này thiết nghĩ các Luật sư nên tư vấn kỹ càng hơn cho người hỏi và đặt ra các trường hợp mà Người hỏi có thể ký kết HĐLĐ được chứ?

    Một vài góp ý với các luật sư.

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Tạ Quốc Cường - Giám đốc Công ty luật hợp danh Sự Thật - Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

- Điện thoại: 0912 479 766 - 09133 828 74- Website: luatsuthat.vn

- Gmail: cuongluatsust@gmail.com - Phương châm: CÓ TÀI, CÓ TÂM, SẼ CÓ TẦM.

- Địa chỉ: Số 12, ngõ 71, đường Nguyên Hồng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội.