Hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #32697 29/07/2008

    nguyenartist

    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/04/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 3310
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng lao động

    HĐLĐ của Cty tôi ký từng năm một.Tôi đã hòan thành 2 hợp đồng(2 năm) với BHXH, BHYT đầy đủ.Thời hạn chấm dứt HĐLĐ năm nay là 30/4/2008. Ngày 15/4, Cty thông báo miệng với tôi là sẽ ký HĐLĐ mới với mức lương cũ. Ngày 20/4, tôi thông báo miệng với Cty là sẽ ký HĐLĐ với điều kiện nâng lên mức lương mới hợp lý hơn. Hôm nay là ngày 30/4, ngày chấm dứt HĐLĐ, cty không chấp nhận đề nghị của tôi, và tôi muốn thôi việc.Vậy nếu bây giờ tôi làm đơn xin thôi việc thì có đúng luật không? Có hưởng được trợ cấp thôi việc không? Trợ cấp thôi việc sẽ được tính như thế nào?
    Cập nhật bởi navelvu ngày 25/02/2010 10:57:57 AM
     
    97868 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

12 Trang «<101112
Thảo luận
  • #257601   25/04/2013

    quynhnhudainam
    quynhnhudainam
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (375)
    Số điểm: 2795
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 151 lần


    PHAMHUYPHONG viết:

    tôi cũng là một người lao động đang trong giai đọan bị khốn đốn vì quyền lực hành chính, hành vi hành chính của người có chức vụ, quyền hạn. tôi nộp đơn xin vào UBND p9, Q.TB. HĐLĐ ký với chức danh TƯ PHÁP-HỘ TỊCH, hệ số lương 2.34 , thử việc 85%. công việc cụ thể HỘ TỊCH. Nhưng thực tế tôi làm việc từ 20/7/2012 cho đến hôm nay 25/4/2013 là thu thuế PNN2012 và NỢ ĐỌNG, lương 2.000.000đ. Đến tháng 2/2013 tôi mới được truy lĩnh 1 tháng lương tháng 1/2013 vẫn còn lĩnh 2.000.000đ. đến tháng 3/2013 tôi mới thực nhận lương HỘ TỊCH 85%. CÁCH ĐÂY 2 TUẦN, Bà Chủ tịch P9, nhân danh TT. UBND ép tôi phải nhận công việc DÂN SỐ-KHHGĐ, HỆ SỐ LƯƠNG 1.86 và 85% LƯƠNG THỬ VIỆC. tôi không bị vi phạm kỷ luật. Tôi chưa làm công việc HỘ TỊCH 1 ngày nào, Bà Chủ tịch căn cứ NĐ158/2007 CÔNG CHỨC VIÊN CHỨC LÀM VIỆC 36 THÁNG PHẢI CHUYỂN ĐỔI CÔNG VIỆC. Tôi không đồng ý. Tôi viết ĐƠN XIN THÔI VIỆC. Bà không đồng ý, ép tôi phải nhậncông việc DÂN SỐ-KHHGĐ, HỆ SỐ LƯƠNG 1.86 và 85% LƯƠNG THỬ VIỆC. Ép tôi ký lại HĐLĐ mới trong khi chưa hết hạn HĐLĐ cũ. Tôi phải làm sao?

     

    Theo chương 2 điều 8 Danh mục các vị trí công tác trong các lĩnh vực, ngành, nghề phải định kỳ chuyển đổi  thì vị trí của anh không thuộc quy định này.

    Anh có thể dẫn chứng. Và yêu cầu trả lời bằng văn bản + ra quyết định khi chuyển đổi công việc.

    và theo

    Điều 4. Nguyên tắc và những hành vi bị cấm trong việc thực hiện định kỳ chuyển đổi vị trí công tác

    2. Những hành vi bị cấm trong việc thực hiện định kỳ chuyển đổi vị trí công tác:

    a) Không thực hiện việc định kỳ chuyển đổi vị trí công tác trái với chuyên môn, nghiệp vụ đang làm hoặc đang phụ trách;

    b) Nghiêm cấm việc lợi dụng các quy định về định kỳ chuyển đổi vị trí công tác đối với cán bộ, công chức, viên chức vì mục đích vụ lợi hoặc để trù dập cán bộ, công chức, viên chức.

    Mong sự góp ý của mọi người thêm.

     

     

    Người từ vô tận tái sinh

    Đi ngang trần thế vương tình nhân gian

     
    Báo quản trị |  
  • #350766   17/10/2014

    Thuy.water
    Thuy.water

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cho hỏi về HĐLĐ với Trưởng đại diện (cho thương nhân nước ngoài):

    1. Có được ký hợp đồng khoán việc với Trưởng ĐD (người VN)? Vì tình hình kinh tế đang khó khăn nên cty cắt giảm hết, chỉ còn lại Trưởng ĐD, thực ra cũng chỉ đứng tên để duy trì vp, khi kinh tế khá trở lại thì sẽ quay trở lại, hoặc cũng có thể rút luôn khỏi VN. Nên 2 bên thoả thuận với nhau mức lương rất thấp, hay gọi là phí để đứng tên ở VN thôi. Ko đóng BHXH. Nếu ko được thì có cách nào khác ko?

    2. Nếu Trưởng ĐD là người nước ngoài thì có phải yêu cầu lưu trú bao nhiêu ngày/năm ko? Cuối năm có phải quyết toán thuế TNCN là người đó tại VN ko?

    Mong nhận được trả lời của Luật sư. Chân thành cám ơn.

     
    Báo quản trị |