DanLuat 2015

hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #160731 12/01/2012

    trangbt85

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2011
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 655
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 5 lần


    hợp đồng lao động

     

    1.Luật sư cho em hỏi lao động thời vụ từ 3 tháng trở xuống không cần ký hợp đồng lao động có được không ạ?
    2. Lao động dài hạn ký hợp đồng từ 1 năm trở lên nhưng trong hợp đồng có thỏa thuận là bảo hiểm do người lao động tụ túc và người lao động đồng ý thì bên sử dụng lao động có bị vi phạm gì không?

     
    2718 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #161673   19/01/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    1/ #fff8df;">Theo quy định tại Điều 28 BLLĐ, Điều 3 Nghị định số#fff8df;">44/2003/NĐ-CP#fff8df;"> và điểm b mục 1 Phần I Thông tư số#fff8df;">21/2003/TT-BLĐTBXH#fff8df;"> thì hợp đồng lao động có thời hạn dưới 3 tháng có thể giao kết bằng miệng mà không cần phải ký kết bằng văn bản, nhưng phải đảm bảo nội dung theo quy định tại khoản 1 Điều 29 BLLĐ. 
    #fff8df;" />
    #fff8df;" />

    #ffffff; line-height: 15px; font-size: 12px; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">Điều 29.

    #ffffff; line-height: 15px; font-size: 12px; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">1- Hợp đồng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau đây: công việc phải làm, thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi, tiền lương, địa điểm làm việc, thời hạn hợp đồng, điều kiện về an toàn lao động, vệ sinh lao động và bảo hiểm xã hội đối với người lao động.

    2/ Điểm a khoản 1 Điều 18 Luật BHXH quy định:

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">
    1. Người sử dụng lao động có các trách nhiệm sau đây:

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">a) Đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 92 và hằng tháng trích từ tiền lư­ơng, tiền công của ng­ười lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 91 của Luật này để đóng cùng một lúc vào quỹ bảo hiểm xã hội;

    Thỏa thuận trong HĐLĐ của bạn trái với quy định trên.







    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #161698   19/01/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    BachThanhDC viết:
    1/ Theo quy định tại Điều 28 BLLĐ, Điều 3 Nghị định số44/2003/NĐ-CP và điểm b mục 1 Phần I Thông tư số21/2003/TT-BLĐTBXH thì hợp đồng lao động có thời hạn dưới 3 tháng có thể giao kết bằng miệng mà không cần phải ký kết bằng văn bản, nhưng phải đảm bảo nội dung theo quy định tại khoản 1 Điều 29 BLLĐ. 


    - Xin được paste Điều 28 BLLD:

    Hợp đồng lao động được ký kết bằng văn bản và phải được làm thành hai bản, mỗi bên giữ một bản. Đối với một số công việc có tính chất tạm thời mà thời hạn dưới ba tháng hoặc đối với lao động giúp việc gia đình thì các bên có thể giao kết bằng miệng. Trong trường hợp giao kết bằng miệng, thì các bên đương nhiên phải tuân theo các quy định của pháp luật lao động.

     Trong thực tế, nếu là Doanh nghiệp không nên giao kết hợp đồng lao động bằng miệng!
    - Hợp đồng lao động dưới 3 tháng thì trả BHXH, BHYT vào lương, nếu hợp đồng quá 3 tháng Doanh nghiệp phải trích đóng.
    Thân./.

    Cập nhật bởi nguyenkhanhchinh ngày 19/01/2012 10:28:57 SA

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-