Hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #150632 26/11/2011

    vanmoi.tran

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng lao động

    Luật sư cho em hỏi:
        Em vào làm việc ở cty được 6 tháng mà vẫn không có hợp đồng lao động. Lúc trước, khi em đến cty phỏng vấn thì em và cty có thỏa thuận với nhau rằng: Em sẽ thử việc 1 tháng, xong tháng thử việc thì cty sẽ ký hợp đồng lao động với em và em sẽ trở thành nhân viên chính thức của cty. Vậy mà đến bây giờ em vẫn không nghe cty đề cập đến vấn đề hợp đồng lao động. Em hỏi những người cũ của cty thì họ bảo rằng: làm việc ở đây thì không có hợp đồng lao động.
        vậy cho em hỏi: cty làm như vậy có được không ạ ?
     
    6414 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #150728   27/11/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Cty bạn làm vậy là trái quy định pháp luật rồi.
    Hết thời gian thử việc, người sử dụng lao động thông báo kết quả cho người lao động. Nếu đạt yêu cầu hai bên phải tiến hành ký kết HĐLĐ hoặc nếu người lao động không được thông báo mà vẫn tiếp tục làm việc thì người đó đương nhiên được làm việc chính thức.
    Như vậy, bạn đã là nhân viên chính thức của cty và cty buộc phải ký HĐLĐ với bạn.
    Nếu không thì sẽ bị xử phạt hành chính trong lĩnh vực lao động theo Nghị định 47/2011/NĐ-CP

    Điều 8. Vi phạm những quy định về hợp đồng lao động

    2. Phạt tiền người sử dụng lao động có một trong những hành vi vi phạm sau: không ký kết hợp đồng lao động đối với những trường hợp người sử dụng lao động phải ký kết hợp đồng lao động với người lao động; giao kết hợp đồng lao động không đúng loại; hợp đồng lao động không có chữ ký của một trong hai bên, theo một trong các mức sau đây:

    a) Từ 200.000 đồng đến 1.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 01 người đến 10 người lao động;

    b) Từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 11 người đến 50 người lao động;

    c) Từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 51 người đến 100 người lao động;

    d) Từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 101 người đến dưới 500 người lao động;

    đ) Từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 500 người lao động trở lên.


    5. Ngoài các hình thức xử phạt theo quy định tại Điều này, người vi phạm còn bị áp dụng một trong các biện pháp khắc phục hậu quả sau:

    a) Giao Bản hợp đồng lao động cho người lao động theo đúng quy định của pháp luật đối với vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này;

    b) Tiến hành giao kết đúng loại hợp đồng theo quy định của pháp luật; trường hợp không có chữ ký của một trong hai bên thì phải bổ sung chữ ký cho phù hợp đối với vi phạm quy định tại khoản 2 Điều này;

    c) Trả lại số tiền đặt cọc cho người lao động cùng với số lãi suất của số tiền đặt cọc đó (lãi suất được tính theo mức lãi suất không kỳ hạn mà Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm nhận tiền đặt cọc) đối với vi phạm quy định tại điểm a khoản 4 Điều này;

    d) Buộc phải tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động với người lao động đối với vi phạm quy định tại điểm b khoản 4 Điều này;

    đ) Xây dựng phương án sử dụng lao động và thực hiện phương án này sau khi được phê duyệt đối với vi phạm quy định tại điểm c khoản 4 Điều này.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #150835   27/11/2011

    forgetmenot1989gl
    forgetmenot1989gl

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    luật sư cho em hỏi chút là hợp đồng bảo vệ trường tiểu học được tính như thế nao có được đóng bảo hiểm không. em làm việc 24h 1 ngày và không co s ngày nghỉ.
     
    Báo quản trị |  
  • #150927   28/11/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Hợp đồng lao động từ đủ 03 tháng trở lên thì bắt buộc tham gia bảo hiểm.
    Theo quy định tại Bộ luật lao động tại:

    "Điều 68

    1- Thời giờ làm việc không quá 8 giờ trong một ngày hoặc 48 giờ trong một tuần. Người sử dụng lao động có quyền quy định thời giờ làm việc theo ngày hoặc tuần, nhưng phải thông báo trước cho người lao động biết.

    Điều 69: Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận làm thêm giờ, nhưng không được quá bốn giờ trong một ngày, 200 giờ trong một năm."

    Như vậy, việc Trường bắt buộc bạn là 24h/1 ngày, 7ngày/tuần là vi phạm luật lao động rồi.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #151240   29/11/2011

    forgetmenot1989gl
    forgetmenot1989gl

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy hợp đồng ký vơi hiệu trưởng mà không có quyết định của huyện thì phải làm thế nào?
     
    Báo quản trị |  
  • #151354   29/11/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Bạn có thuộc biên chế nhà nước không? Hay chỉ là ký HĐLĐ trực tiếp với nhà trường thôi. Nếu ký trực tiếp với nhà trường và do Trường trả lương thì không cần phải có quyết định của huyện

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #152223   02/12/2011

    vananh1001
    vananh1001

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần



    Chào Luật Sư,

    Cho hỏi về người có thẩm quyền ký hợp đồng lao động (HDLD) trong trường hợp sau sao cho hợp pháp:

    HDLD xác định (1 năm) đã hết hạn 31/12/2008, nhưng chưa được ký tiếp vào 01/01/2009, tuy nhiên vẫn đóng BHXH đầy đủ cho người này. Thời gian làm việc đến 01/01/2009 do một Giám đốc A phụ trách. Đến thời điểm hiện tại năm 2011 do một Giám đốc B phụ trách, phát hiện chưa ký kết HDLD mới, nhưng Giám đốc A đã nghỉ. Vậy cách nào để xem là HDLD hợp pháp nếu ký lại & do Giám đốc B ký có phù hợp không?

    Vui lòng cho điều khoản pháp luật đính kèm. Rất gấp cần hỗ trợ ngay.

    Cám ơn.
    Vân Anh.

     
     
    Báo quản trị |  
  • #152399   03/12/2011

    camquyt87
    camquyt87

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2011
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư!
    Công ty em tháng 11 mới ký hợp đồng lao động chính thức với 1 nhân viên vào công ty. Trong khi bạn ấy làm việc và được thanh toán lương từ tháng 7(làm Cộng tác viên và 2 tháng thử việc). Vậy em muốn hỏi là:
    - Công ty em có được cộng khoản chi phí đó khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính không?
    - Và văn bản nào nói về vấn đề đó? 
    - Nếu bạn ấy bạn ấy chính thức vào từ tháng 11 nhưng tháng 12 mới hoàn thành hồ sơ đầy đủ. vậy công ty em có gặp trách nhiệm gì không ạ? và theo văn bản nào ạ?
    Em rất mong luật sư giúp em. Em xin chân thành cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #152408   03/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Theo khoản 2 Điều 27 BLLĐ: "Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới, hợp đồng đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm một thời hạn, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn."

    Như vậy, trong trường hợp này HĐLĐ trên sẽ trở thành HĐLĐ không xác định thời hạn. Vì vậy, không cần phải hợp thức háo lại HĐLĐ cũ và cũng không thể hợp thức hóa lại khi Giám đốc A không còn làm việc...

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #152412   03/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Tiền lương thử việc được tính vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp.
    Việc này bạn nên hỏi dân kế toán thì tốt hơn.
    Việc ký HĐLĐ với hoàn thành hồ sơ là khác nhau, nên việc ký HĐLĐ vào tháng 11 là đúng quy định rồi.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    camquyt87 (03/12/2011)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com