DanLuat 2015

hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #63244 07/10/2010

    huangads33c

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    hợp đồng lao động

    anh trai em đã làm việc tại 1 công ty được 2 năm( từ ngày 1/1/2007 tới 1/1/2009) với mức lương 3triệu. sau khi hết hạn hợp đồng trên, công ty có đề nghị anh em tiếp tục làm việc tại công ty và ký hợp đồng không xác định thời hạn, nhưng phải thử việc lại trong 3 tháng và hưởng mức lương tối thiểu lúc đó. anh em do muốn tiếp tục làm việc tại công ty nên đã chấp nhận. Vậy em xin hỏi luật sư là việc công ty trên đã bắt anh em thử việc sau khi đã làm chính thức có sai với quy định của pháp luật không?
    Cập nhật bởi huangads33c ngày 08/10/2010 01:56:14 PM
     
    4419 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #63395   08/10/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13724)
    Số điểm: 94416
    Cảm ơn: 3104
    Được cảm ơn 4739 lần
    SMod

    Trả lời : Việc này không quy định cụ thể trong các văn bản hướng dẫn luật. Tuy nhiên có thể suy luận như sau.

    Pháp luật khuyến khích việc thỏa thuận giữa các bên. Do đó nếu các thỏa thuận không trái luật thì đều được công nhận. Trong trường hợp này có thể coi là một trường hợp công ty đề nghị các điều khoản về lương (hưởng lương tối thiểu), "thử việc" lại trong 3 tháng. Nếu người lao động không đồng ý thì có quyền từ chối.

    Nói thêm về "thử việc lại", nếu ý định của công ty là "#00b0f0;">có thể chấm dứt hợp đồng bất cứ lúc nào trong thời gian 3 tháng kể trên" thì điều này trái với quy định của luật lao động. Nếu "thử việc lại" chỉ có ý nghĩa trả mức lương thấp hơn trong một thời gian và được người lao động chấp thuận thì việc này không trái với luật lao động.


     
    Báo quản trị |  
  • #65551   26/10/2010

    hasosa
    hasosa
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2010
    Tổng số bài viết (475)
    Số điểm: 6828
    Cảm ơn: 154
    Được cảm ơn 127 lần


    huangads33c viết:
    anh trai em đã làm việc tại 1 công ty được 2 năm( từ ngày 1/1/2007 tới 1/1/2009) với mức lương 3triệu. sau khi hết hạn hợp đồng trên, công ty có đề nghị anh em tiếp tục làm việc tại công ty và ký hợp đồng không xác định thời hạn, nhưng phải thử việc lại trong 3 tháng và hưởng mức lương tối thiểu lúc đó. anh em do muốn tiếp tục làm việc tại công ty nên đã chấp nhận. Vậy em xin hỏi lu��t sư là việc công ty trên đã bắt anh em thử việc sau khi đã làm chính thức có sai với quy định của pháp luật không?

    Theo Điều 32. Bộ luật lao động hiện hành 

    Người sử dụng lao động và người lao động thoả thuận về việc làm thử, thời gian thử việc, về quyền, nghĩa vụ của hai bên. Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc ít nhất phải bằng 70% mức lương cấp bậc của công việc đó. Thời gian thử việc không được quá 60 ngày đối với lao động chuyên môn kỹ thuật cao và không được quá 30 ngày đối với lao động khác.

    Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận làm thử mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải nhận người lao động vào làm việc chính thức như đã thoả thuận.

    Và theo Điều 7.

    NGHỊ ĐỊNH
    CỦA CHÍNH PHỦ SỐ 44/2003/NĐ-CP NGÀY 09 THÁNG 5 NĂM 2003
    QUY ĐỊNH CHI TIẾT VÀ HƯỚNG DẪN THI HÀNH MỘT SỐ ĐIỀU
    CỦA BỘ LUẬT LAO ĐỘNG VỀ HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG

    Người sử dụng lao động và người lao động thoả thuận về việc làm thử quy định tại Điều 32 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

     

    1. Thời gian thử việc không được quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên.

     

    2. Thời gian thử việc không được quá 30 ngày đối với chức danh nghề cần trình độ trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.


    3. Thời gian thử việc không được quá 6 ngày đối với những lao động khác.

    4. Hết thời gian thử việc, người sử dụng lao động thông báo kết quả làm thử cho người lao động. Nếu đạt yêu cầu hai bên phải tiến hành ký kết hợp đồng lao động hoặc người lao động không được thông báo mà vẫn tiếp tục làm việc thì người đó đương nhiên được làm việc chính thức.

    Ít nhất công ty anh bạn đã áp dụng thời gian thử việc sai (mặc dù có sự thỏa thuận), còn điều bạn hỏi là công ty bắt anh bạn thử việc sau khi đã làm chính thức ở công ty đó 2 năm thì tôi cũng chưa thấy có quy định nào cấm điều này cả.

    3 điều làm nên giá trị con người: Siêng năng – Chân thành – Thành đạt

     
    Báo quản trị |