DanLuat 2015

Hợp đồng lao động 3 tháng có phải mua bảo hiểm xã hội?

Chủ đề   RSS   
  • #64049 15/10/2010

    MARKLING8X

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng lao động 3 tháng có phải mua bảo hiểm xã hội?

    Hợp đồng lao động ký kết giữa người sử dụng lao động và người lao động trong thời gian 3 tháng. Như vậy doanh nghiệp có phải mua bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế và bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động không?
    Cập nhật bởi admin ngày 15/10/2010 01:46:17 PM Hủy hiển thị ra trang chủ
     
    7677 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #64061   15/10/2010

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1325 lần


    Theo Luật BHXH người sử dụng lao động khi ký hợp đồng 3 tháng trở lên phải đóng BHXH cho người  lao động.

    Thân chào!

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #64197   16/10/2010

    nguyenphong83
    nguyenphong83
    Top 500
    Chồi

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:07/08/2009
    Tổng số bài viết (124)
    Số điểm: 1310
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Người lao động giao kết hợp đồng lao động có thời hạn từ 03 tháng trở lên phải đóng Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm y tế.
    Người lao động giao kết hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ mười hai tháng đến 36 tháng hoăc hợp đồng lao động không xác định thời hạn phải đóng Bảo hiểm thất nghiệp.
     
    Báo quản trị |  
  • #64207   16/10/2010

    dovanvinh
    dovanvinh

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2008
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tại thông tư 17/2009/NĐ-CP ngày 26 tháng 5 năm 2010 sửa đổi, bổ sung một số điểm của Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22 tháng 9 năm 2003 hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09 tháng 5 năm 2003 về hợp đồng lao động (sau đây viết là Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH) như sau:
     

    Điều 1. Sửa đổi khoản 2, mục II, Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH như sau:

    “2. Hợp đồng lao động giao kết với người đang hưởng lương hưu hàng tháng và người làm việc có thời hạn dưới 03 tháng thì ngoài phần tiền lương theo công việc, người lao động còn được người sử dụng lao động thanh toán khoản tiền tính theo tỷ lệ phần trăm (%) so với tiền lương theo hợp đồng lao động, gồm:

    a) Bảo hiểm xã hội: từ ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành đến tháng 12 năm 2009 là 15%; từ tháng 01 năm 2010 đến tháng 12 năm 2011 là 16%; từ tháng 01 năm 2012 đến tháng 12 năm 2013 là 17%; từ tháng 01 năm 2014 trở đi là 18%.

     b) Bảo hiểm y tế 2%. Khi Chính phủ quy định tăng mức đóng bảo hiểm y tế đối với người sử dụng lao động thì thực hiện theo quy định của Chính phủ. 

    c) Nghỉ hàng năm 4%.

    d) Tiền tàu xe đi lại khi nghỉ hàng năm do hai bên thoả thuận trong hợp đồng lao động.


    Như vậy thì Doanh nghiệp không phải mua bảo hiểm xã hội BHYT BHTN cho người lao động nếu ký hợp đồng dưới 3 tháng


    Trân trọng !
    LS. ĐỖ VĂN VINH


    Luật sư Đỗ Văn Vinh - ĐT : 0977709989

    Công ty Luật Đức Việt

    www.luatducviet.com.vn

    email : contact@luatducviet.com.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-