Hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #418547 15/03/2016

    Xudeu

    Sơ sinh


    Tham gia:16/07/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng lao động

    Thưa  luật sư, mong luật sư giúp em trong vấn đề này với ạ.

    Công ty em là công ty may. Lúc công nhân mới vào, người ta sẽ cho kí 1 hợp đồng thử việc, 30 ngày đối với LĐ có tay nghề may, 6 ngày đối với LĐ phổ thông. Sau khi kết thúc HĐ thử việc, người ta cho kí tiếp HĐ, mà người ta gọi là HĐ thời vụ, thời gian là 89 ngày, hết thời hạn HĐ đó, công ty mới cho kí HĐLĐ chính thức.

    Vậy cho em hỏi, công ty em làm vậy có đúng với luật lao động hiện hành không vậy ạ?

    Em xin cảm ơn!

     
    3869 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #419509   24/03/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5509
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 432 lần


    Chào bạn ! Liên quan tới câu hỏi của bạn Luât  sư có ý kiến tư vấn như sau:

    Căn cứ vào điều 22, điều 26 và điểu 29 Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

    Điều 22: Loại hợp đồng lao đông

    1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    …..

    3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

     

    Điều 26 Hợp đồng thử việc

    1. Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

    Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này.

    2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mùa vụ thì không phải thử việc.

     

    Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

    1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

     Đối chiếu với các quy định trên của pháp luật nhận thấy:

    1. Về vấn đề ký hợp đồng theo mùa vụ.

       Hợp đồng theo mùa vụ là hợp đồng được giao kết khi thực hiện một công việc có tính chất thời vụ, không mang tính chất thường xuyên liên tục. Pháp luật nghiêm cấm việc giao kết hợp đồng theo mùa vụ để thực hiện những công việc có tính chất thường xuyên liên tục trừ trường hợp phải thay thế người lao động đi thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác. Công việc của các công nhân may và lao động phổ thông là công việc có tính chất thường xuyên liên tục, phục vụ cho sản xuất kinh doanh, có thời gian làm việc thường xuyên lớn hơn 12 tháng. Do vậy xét về tính chất công việc thì việc công ty bạn ký kết hợp đồng theo mùa vụ với công nhân là không phù hợp với các quy định của pháp luật.

    2. Về vấn đề giao kết hợp đồng thử việc và kết thúc thời gian thử việc  

        Đối chiếu với quy định tại khoản 2 điều 26 và điều 29 Bộ luật lao động thì: Hợp đồng theo mùa vụ không phải thử việc và sau khi kết thúc thời gian thử việc người sử dụng lao động phải ký kết hợp đồng lao động với người lao động. Hợp đồng lao động ở đây được hiểu là hợp đồng lao động xác định thời hạn ( có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng ) hoặc hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

       Từ những phân tích trên có thể khẳng định rằng: khi kết thúc thời gian thử việc Công ty ký kết hợp đồng theo mùa vụ đối với bạn đê thực hiện một công việc có tính chất thường xuyên liên tục là không phù hợp với các quy định của pháp luật hiện hành.

    Trên đây là toàn bộ nội dung trả lời của LS. Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với LS hoặc công ty Luật thành đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

    Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

    Email: Luatthanhdo@gmail.com

    Cập nhật bởi lamsonlawyer ngày 24/03/2016 09:54:38 SA

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com