DanLuat 2015

hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #400894 29/09/2015

    nhatbacai

    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    hợp đồng lao động

    Thưa luật sư, như thế nào được gọi là hợp đồng trong biên chế ngoài định biên, trong và ngoài định biên quyền lợi khác nhau như thế nào? như em là nhân viên hợp đồng theo NĐ68 năm2000 có mã nghạch 115 , em có quyền được hưởng thời gian làm việc như một viên chức không 8h ngày, và thuộc diện được hưởng Nghị định 17/2015/MĐ-CP, 11 đối tượng có hệ số lương từ 2,34 trở xuống sẽ được hưởng mức lương tăng thêm 0,8 và chế độ 116/2010/NĐ-CP không ? em xin cảm ơn luật sư!

     
    1780 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #404620   30/10/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Làm việc theo hợp đồng lao đồng dựa trên Nghị định 68/2000/NĐ-CP nhưng còn phụ thuộc vào công việc bạn làm là gì nữa. Hiên nay nhiều cơ quan áp dụng Nghị định 68 cho rất nhiều công việc, nhưng theo Nghị định 17/2015/NĐ-CP thì phải là đối tượng được phép áp dụng Nghị định 68/2000 theo như nội dung nghị định có nêu:

    Điều 1. Thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc sau đây trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp:

    1. Sửa chữa, bảo trì đối với hệ thống cấp điện, cấp, thoát nước ở công sở, xe ô tô và các máy móc, thiết bị khác đang được sử dụng trong cơ quan, đơn vị sự nghiệp;

    2. Lái xe;

    3. Bảo vệ;

    4. Vệ sinh;

    5. Trông giữ phương tiện đi lại của cán bộ, công chức và khách đến làm việc với cơ quan, đơn vị sự nghiệp;

    6. Công việc khác.

    2. Công việc khác nói tại khoản 6 Điều 1 của Nghị định số 68/2000/NĐ-CP được hiểu là các công việc như: nấu ăn tập thể, tạp vụ, mộc nề, chăm sóc và bảo vệ cảnh quan trong cơ quan, tổ chức, đơn vị,...

    Thông tư 15/2001/TT-BTCCBCP

     

     
    Báo quản trị |  
  • #404641   30/10/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Theo thông tin bạn nhatbacai thì tôi chắc rằng bạn ký HĐLĐ ngạch giáo viên mầm non (mã ngạch 15.115) dạng hợp đồng trong chỉ tiêu biên chế (có nghĩa là đơn vị còn chỉ tiêu tuyển dụng, nhưng chưa làm thủ tục tuyển dụng bạn chính thức vào biên chế mà chỉ hợp đồng với bạn vào làm việc ở vị trí suất biên chế đó).

    Ví dụ đơn vị bạn được cấp có thẩm quyền giao chỉ tiêu biên chế là 20 người (được hưởng lương từ ngân sách Nhà nước), nhưng hiện tại mới có 19 người là biên chế chính thức, nên vẫn còn trống 1 suất và bạn được nhận vào làm HĐLĐ ở suất biên chế này.

    Như vậy trường hợp của bạn không phải là hợp đồng nghị định 68/2000.

    Bạn có quyền được hưởng chế độ thời gian làm việc 8h ngày / hoặc theo cách tính giờ tiêu chuẩn của ngành giáo dục mà đơn vị bạn đang thực hiện.

    Bạn cũng được hưởng chính sách theo quy định tại nghị định 17/2015 (căn cứ điểm e khoản 1 điều 2)

    Bạn cũng được hưởng chế độ quy định tại Nghị định 116/2010 (căn cứ khoản 1 điều 2) nếu đáp ứng được điều 1 nghị định này.

    Xem lại mới biết bài viết của bạn cách đây cả tháng rồi, không biết bạn còn quay lại?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-