DanLuat 2015

Hợp đồng lao động.

Chủ đề   RSS   
  • #397904 28/08/2015

    nhungle2002

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng lao động.

    Chào Anh/Chị Luật sư. 

    Công Ty em kinh doanh về dv ăn uống, hoạt động gần 1 năm rồi và không đóng bảo hiểm xã hội cho nhân viên nào hết (vì người lao động hầu hết là sinh viên). Giờ để hợp lệ với thuế và cơ quan bảo hiểm xã hội em phải làm hợp đồng lao động như thế nào để kê khai lương hợp lệ ạ? Em có tham khảo là ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng sẽ không đóng bảo hiểm xã hội, nhưng làm như vậy vẫn phải đóng 10% thuế TNCN khấu trừ . Sếp em không muốn đóng phần 10% thuế TNCN khấu trừ gì đó, giờ em làm sao để hợp lệ ạ? Mong Anh/ Chị giúp đỡ với ạ. Em cảm ơn.

     
    2069 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #398724   07/09/2015

    thuytaxauxi
    thuytaxauxi
    Top 500
    Female
    Mầm

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2012
    Tổng số bài viết (83)
    Số điểm: 505
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 19 lần


    Theo quy định tại Thông tư 111/2013/TT-BTC:

    i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác

    Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

    Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

    Như vậy, nếu thuộc trường hợp trên, để không phải đóng 10% thuế TNCN, bạn phải làm cam kết 02/CK-TNCN theo Thông tư 92/2015/TT-BTC

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-