Hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #363735 19/12/2014

    manhtuan611

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng lao động

    Luật sư cho tôi hỏi. Tôi có ký kết hợp đồng lao động với công ty bảo vệ thời gian hợp đồng là 3 tháng, Khi tôi ký kết hợp đồng với công ty. Công ty buộc tôi phải đặt lại CMND bản gốc tại công ty và thu 1 khoản tiền mặt đặt cọc. Tôi đã làm việc tại công ty này từ đầu tháng 10/2014 đến ngày 10/12/2014 tôi viết đơn xin thôi việc nhưng trong điều khoản hợp đồng ký kết có ghi khi thôi việc phải viết trước 45 ngày. Xin hỏi luật sư tôi có phải chờ 45 ngày sau ko ?          

    Tôi xin thôi việc  vì lý do trong thời gian tôi và các đồng nghiệp làm việc tại đó chúng  tôi không hề nhận được 1 đồng lương nào của công ty mặc dù chúng tôi ko hề vi phạm quy đinh của công ty tính đến thời điểm hiện tại ngày 20/12/2014 chúng tôi vẫn chưa nhận được lương của công ty. Xin hỏi công ty có vi phạm luật không?

    Nếu chúng tôi muốn được công ty thanh toán tiền lương thì chúng tôi nên làm gi?

    Rất mong được sự giúp đỡ của luật sư. Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    2597 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #364571   24/12/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Thứ nhất, Công ty bạn giữ lại chứng minh nhân dân gốc của người lao động là vi phạm quy định của bộ luật lao động.

    Thứ hai, vì công ty bạn không trả lương đầy đủ theo thỏa thuận của hợp đồng lao động nên bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động và chỉ cần báo trước 3 ngày. ( Điều 38, Bộ luật lao động)

    Thứ ba, để lấy lại được tiền lương, bạn và những người lao động khác trong công ty nên  cùng làm đơn yêu cầu công ty trả lương theo đúng quy định của pháp luật. Trường h ợp công ty không trả lương bạn yêu cầu công ty trả lời bằng văn bản. Nếu thấy công ty trả lời không hợp lý bạn có thể đến phòng lao động thương binh xã hội địa phương để yêu cầu hoj giúp đỡ

    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    manhtuan611 (28/12/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com