Hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #334715 23/07/2014

    Nguyenzhan

    Male
    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng lao động

    Các luật sư cho tôi hỏi về hợp đồng lao động với nội dung như sau:

    Công ty có nhiều công nhân vào làm việc không cùng thời gian, nên việc theo dõi và tái ký hợp đồng là rất khó. Tôi muốn thời gian kết thúc hợp đồng của các công nhân là cùng một ngày phân ra làm 4 lần cố định trong 1 năm:

    Lần1: ngày cuối cùng tháng 12 

    Lần 2: ngày cuối cùng tháng 3

    Lần 3: ngày cuối cùng tháng 6

    Lần 4: ngày cuối cùng tháng 9

    Như vậy hợp đồng lần 1 sẽ ký có thời hạn là: lớn hơn 12 tháng và nhỏ hơn 15 tháng

    Như vậy có phạm luật không? và thời hạn hợp đồng này là thuộc thời hạn nào thể hiện trên hợp đồng?

    Cám ơn các Luật sư nhiều!

     
    4498 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334897   24/07/2014

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo quy định hiện hành, HĐLĐ xác định thời hạn được quy định từ 12 đến 36 tháng. Do đó, công ty bạn ký 12.5 tháng cũng được, không vi phạm bất kỳ quy định nào. 

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_NguyenAnBinh vì bài viết hữu ích
    Nguyenzhan (29/07/2014)
  • #334909   24/07/2014

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại điểm b, khoản 1 Điều 22 BLLĐ 2012: Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng”.

    Theo quy định pháp luật trên, Hợp đồng có thời hạn lớn hơn 12 tháng và nhỏ hơn 15 tháng thuộc loại hợp đồng lao động xác định thời hạn. Thời hạn thể hiện trên hợp đồng là thời hạn lao động tính từ khi NLĐ bắt đầu thực hiện HĐLĐ đến ngày chấm dứt HĐLĐ. 

    Trân trọng.

    Ls. Đinh Thị Quỳnh Như.

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AnLuat2006 vì bài viết hữu ích
    Nguyenzhan (29/07/2014)
  • #345775   21/09/2014

    hongla23
    hongla23

    Female
    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật Sư!

    Cho E hỏi việc này với ạ.

    E tham gia bhxh từ tháng 7/2012 đến 4/2013 thì chấm dứt hđld.đến tháng 7/2014 E đóng lại.hiện tại E đang mang bầu và ngày dự sinh của E là 20/12/2014.Vậy E đóng từ đây cho tới tháng 12 đã đủ 6 tháng để nhận quyền lợi thai sản chưa ạ.

    E cảm ơn nhiều.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #346561   24/09/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14450)
    Số điểm: 100109
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5111 lần
    SMod

    Bạn hongla23 đã hỏi ở bên đây, nhưng vẫn hỏi lại. Có vẻ bạn không tin câu trả lời ?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896