DanLuat 2015

Hợp dồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #320115 23/04/2014

    oanhnguyen131135

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp dồng lao động

    Xin chào luật sư!

    Luật sư cho tôi hỏi: Tôi đã làm việc ở 1 xí nghiệp được 9 năm,nay tôi đơn phương xin chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ không xác định thời hạn) từ ngày mùng 1 tháng 4 năm 2014. Trong 45 ngày chờ xi nghiệp giải quyết tôi vẫn phải đi làm , nhưng do hoàn cảnh gia đình lên tôi không tiếp tục đi làm được. Vậy  luật sư cho tôi hỏi ngoài việc tôi phải đền tiền cho xí nghiệp những ngày tôi không đi làm thì tôi có bị xí nghiệp kỉ luật không ? Xin luật sư tư vấn giúp tôi .Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    2298 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320138   23/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 43 BLLĐ 2012 thì :. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật
    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.
    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.
    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.
    Như vậy trường hợp của bạn sẽ không bị xử lý kỉ luật nếu bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đúng căn cứ tại  Điều 37 BLLĐ 2012 , và bạn chỉ phải ồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.
    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    oanhnguyen131135 (23/04/2014)
  • #320149   23/04/2014

    oanhnguyen131135
    oanhnguyen131135

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn câu trả lời của Ls. NguyenHuyLong rất nhiều

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-