DanLuat 2015

Hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #311675 28/02/2014

    leecoong196

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng lao động

    Chào luật sư!

    Trước đây, theo luật lao động thì, sau khi công ty kí với người lao động 02 hợp đồng có thời hạn, thì đến hợp đồng thứ 3 phải là hợp đồng ko xác định thời hạn. Nhưng gần đây tôi nghe bạn bè nói là, bây giờ chỉ cần kí 01 hợp đồng có thời hạn, đến hợp đồng thứ 2 phải là hợp đồng ko xác định thời hạn. Xin luật sư cho tôi hỏi điều đó có đúng ko? Nếu đúng thì xin cho tôi tham khảo văn bản luật quy định điều đó được ko ạ?

    Cảm ơn luật sư! Rất mong nhận được câu trả lời của luật sư.

     
    2558 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #311715   28/02/2014

    vuanh80
    vuanh80

    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2008
    Tổng số bài viết (59)
    Số điểm: 1224
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn.

    Theo quy định tại Điều 22 Bộ luật lao động ban hành năm 2012 thì cũng vẫn quy định sau khi ký HĐLĐ xác định thời hạn lần 2 nếu sau đó người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký HĐLĐ không xác định thời hạn. Cụ thể:

    Điều 22. Loại hợp đồng lao động

    1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

    Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

     
    Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn vuanh80 vì bài viết hữu ích
    danusa (28/02/2014) danangmrcc (28/02/2014) leecoong196 (03/03/2014) hungmaiusa (28/02/2014)
  • #311803   28/02/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    lyquangthanh viết:

    Chào bạn, chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Dựa vào điều 22 BLLĐ thì trường hợp ký 1 lần HĐ có thời hạn, lần sau chuyển qua HĐ không xác định thời hạn là khi quá 30 ngày mà các bên không ký hợp đồng mới. "Hợp đồng thứ 2" mà bạn hỏi ở đây có thể hiểu là hợp đồng quá hạn như đã trình bày ở phần trên. Còn cách hiểu của vuanh80 chúng tôi cũng đánh giá rất cao.

    Cần hỗ trợ gì thêm vui lòng gọi điện thoại theo số bên dưới, chúng tôi rất nhiệt tình trợ giúp.

    Chào bạn.

    bạn viết:

    "Hợp đồng thứ 2" mà bạn hỏi ở đây có thể hiểu là hợp đồng quá hạn như đã trình bày ở phần trên."

    hợp đồng quá hạn mà bạn nói không hề nghe thấy trong bất cứ luật nào : dân sự, Kinh doanh thương mại hoặc lao động. Muốn biết hợp đồng quá hạn là gì ? phải tốn tiền nữa rồi !

     
    Báo quản trị |  
  • #320657   26/04/2014

    loaihoakhongbietnoi
    loaihoakhongbietnoi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Anh chị vui lòng cho e hỏi!

        Ngày 11/01/2012 e sinh bé lớn nhà e. Sau khi nộp cho Cty giấy tờ để nhận trợ cấp thai sản và cũng được BHXH chi trả nhưng Cty không cho e nhận trợ cấp thai sản (kế toán trưởng Cty nói: đợi khi nào nhận được tiền trợ cấp từ BHXH thì Cty mới có nghĩa vụ chi trả cho nhân viên). Theo e được biết như vậy là sai luật BHXH và vì gia đình cũng khó khăn nên e nói kế toán trưởng Cty xem lại luật BHXH nhưng chị ấy vẫn khăng khăng không cho e nhận tiền nên e đã liều lên Cty nói cho sếp Tổng và chị kế toán trưởng (nhân viên cũ sắp nghĩ) biết thì họ đã đồng ý chi trả tiền trợ cấp thai sản cho e.
       
        Hết thời gian nghĩ thai sản, e vào làm đến khi bé lớn nhà e được tròn 1 tuổi thì Cty cho e nghỉ việc không lý do. Chiều ngày 10/01/2013 chị kế toán trưởng kêu e vào phòng họp nói với e: "hết ngày hôm nay là e hết đi trễ về sớm rồi phải không? Vì con e tròn 1 tuổi rồi. Thì ý của ông Tổng là mai e không cần đi làm nữa. Xíu nữa e vào bàn giao công việc lại cho c."

        Sau khi biết tin e buồn lắm. Nghĩ làm được vài ngày thì e mới biết e đang mang thai bé thứ hai. E cũng có ý định nói Cty biết đễ được vào làm lại nhưng e sợ họ đối xử với e giống như những người trước; "Một là cho e xuống làm công nhân đợi đến hạn hợp đồng sẽ cho e nghĩ, hai là bắt e ngồi ngoài cổng bảo vệ đến khi hết hợp đồng..." nên e không cho họ biết.

        E có ý định đi kiện họ nhưng vì thời gian đó bé lớn e còn nhỏ và thai trong bụng e còn yếu nên e đợi sau khi sanh bé thứ hai xong e mới tiến hành đi kiện.

        Mong anh chị tư vấn cho e luật sư nào mà e có thể tin tưởng, để giúp e giải quyết vụ kiện này vì trước đây cũng có vài người đi kiện cty cho thôi việc trái pháp luật nhưng không thành vì vậy trong tư tưởng của e rất sợ điều đó xảy đến với mình nên rất mong anh chị giúp e!

        E chân thành cám ơn anh chị rất nhiều!

     

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 26/04/2014 10:55:04 SA xóa nội dung trùng lặp
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-