DanLuat 2015

hop dong lao dong

Chủ đề   RSS   
  • #306080 11/01/2014

    hohuudat80

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hop dong lao dong

    Nguyên vào đầu năm 2013 tôi có ký hợp đồng trông coi nhà vệ sinh cho cho xom moi với cty dịch vụ công ích quận Gò Vấp, và tôi vì công việc cá nhân đã giao lại cho em tôi trông coi nhưng tôi vẫn đứng tên hợp đồng và hàng tháng tôi vẫn xuống đóng tiền cho cty. Khoảng tháng 11/2013 cty có đi kiểm tra và tôi không có mặt tại nhà vệ sinh để trông coi thì cty có đưa em tôi ký vào biên bản là tôi không làm mà để em tôi làm. Và vừa rồi cuối năm 2013 là hết hợp đồng cty không có thông báo gì đã cắt hợp đồng với tôi và đã ký hợp đồng mới với em tôi.

    Kính mong anh em ai biết tư vấn giùm, cty làm vậy có đúng không, và tôi có thể khởi kiện ở đâu ?

    Sửa từ bài không dấu

    Nguyen vao dau nam 2013 toi co ki hop dong trong coi nha ve sinh cho cho xom moi voi cty dich vu cong ich q.go vap.va toi vi cong viec ca nhan da giao lai cho e toi trong coi nhung toi van dung ten hop dong va hang thang toi van xuong dong tien cho cty..khoang thang 11 nam 2013 cty co di kiem tra va toi ko co mat tai nha ve sinh de trong coi thi cty co dua e toi ki vao bien ban la toi ko lam ma de e toi lam.va vua roi cuoi nam 2013 la het hop dong ma cty ko co thong bao j da cat hop dong voi toi .va da ki hd moi voi e cua toi...kinh mong anh e ai biet tu van gium cty lam vay co dung ko..va toi co the khoi kien o dau

     

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 11/01/2014 10:35:48 SA sửa bài
     
    4357 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #306125   11/01/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào ban! 

    Trường hợp của bạn chúng tôi có mốt só ý kiến trao đổi như sau:

    Nếu hợp đồng lao động mà bạn và công ty ký kết là hợp đồng lao động xác định thời hạn là 1 năm và thởi điểm công ty chấm dứt hợp đồng với bạn là lúc thời hạn thực hiện hợp đồng đã hết. Căn cứ vào Khoản 1, Điều 36 Bộ luật lao động 2012 quy định :

    "Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động 

      1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này."

    Vậy công ty chấm dứt hợp đồng lao động với bạn khi thời hạn thực hiện hợp đồng đã hết thì trường hợp này công ty chấm dứt hợp đồng lao động đúng pháp luật.

    Việc bạn ký hợp đồng với công ty mà không làm đúng theo hợp đồng, giao việc trông coi lại cho em bạn không có thỏa thuận với người sử dụng lao động là vi phạm hợp đồng. Công ty có thể sẽ yêu cầu phạt vi phạm hợp đồng hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với bạn ngay cả khi hợp đồng chưa hết hạn.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-